Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A
Khung dây kim loại phẳng có diện tích S = 40 cm2 , có N = 1500 vòng dây, quay đều với tốc độ 3000 vòng/phút quay quanh trục vuông góc với đường sức của một từ trường đều B = 0,01 (T). Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung dây có trị hiệu dụng gần bằng
A. . 13,33 V
B. 88,8 V
C. 8,88 V
D. 12,56 V

Suất điện động cực đại: \(E_0=\omega NBS=\frac{150}{60}.2\pi.\frac{10}{\pi}=50V\)
Suất điện động hiệu dụng: \(E=\frac{E_0}{\sqrt{2}}=25\sqrt{2}V\)

Suất điện động cảm ứng trong khung: \(e=-\phi'_{(t)}\)
\(\Rightarrow e=14,4.\sin(720t+\dfrac{\pi}{6})(V)\)

Suất điện động cực đại: \(E_0=\omega.N.BS=\omega N \phi_0\)
Vậy giá trị hiệu dụng: \(E=\dfrac{E_0}{\sqrt 2}=0,5\sqrt 2.\omega.N.\phi_0\)

\(e=E_0\cos\left(\omega t+\frac{\pi}{2}\right)=E_0\sin\left(\omega t+\pi\right)\)
Pha ban đầu theo hàm sin là góc tạo bỏi véc tơ pháp tuyến mặt phẳng khung dây và véc tơ cảm ứng từ.
Suy ra: \(\alpha=\pi\)(rad)
Chọn A
Φo = BS = 2,4.10-3Wb.