K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Câu 1. a. Vẽ sơ đồ mạch điện gồm : nguồn điện là một acquy, hai bóng đèn mắc nối tiếp, một công tắc mở, một ampe kế A do cường độ dòng điện trong mạch chính, vôn kế V đo hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch (gồm hai bóng đèn mắc nối tiếp, vôn kế V1 do hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 1b. Khi khóa K đóng lại thì vôn kế V chỉ 12V, vôn kế V1 chỉ 9V và ampe kế chỉ 1,5A....
Đọc tiếp

Câu 1. a. Vẽ sơ đồ mạch điện gồm : nguồn điện là một acquy, hai bóng đèn mắc nối tiếp, một công tắc mở, một ampe kế A do cường độ dòng điện trong mạch chính, vôn kế V đo hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch (gồm hai bóng đèn mắc nối tiếp, vôn kế V1 do hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 1

b. Khi khóa K đóng lại thì vôn kế V chỉ 12V, vôn kế V1 chỉ 9V và ampe kế chỉ 1,5A. Tìm cường độ dòng điện chạy qua mỗi bóng đèn và hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi bóng đèn                                                           

Câu 2. a.Vẽ sơ đồ mạch điện gồm : nguồn điện là một acquy, hai bóng đèn mắc nối tiếp, một công tắc mở, một ampe kế A do cường độ dòng điện trong mạch chính, vôn kế V đo hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch (gồm hai bóng đèn mắc nối tiếp, vôn kế V1 do hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 1, vôn kế V2 do hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn 2

b. Khi khóa K đóng lại thì vôn kế V chỉ 9V, vôn kế V1 chỉ 6V và ampe kế chỉ 0.7A. Tìm cường độ dòng điện chạy qua mỗi bóng đèn và hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi bóng đèn và hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch (gồm hai bóng đèn mắc nối tiếp)

4
20 tháng 4 2016

nhonhungmik cũng trong tình trạng của bn!!

25 tháng 4 2016

a. Vẽ sơ đồ mạch điện

A Đ1 Đ2 V + - + - + -

b. Do đèn Đ1 và Đ2 mắc nối tiếp nên cường độ dòng điện là như nhau: I1 = I1 = 1,5A

c. Ta có: U = U1 + U2 --> U1 = U - U2 = 10 - 3 = 7V

d. Nếu tháo bỏ Đ1 thì Đ2 không sáng, vì mạch điện bị ngắt tại vị trí đèn Đ1

Ampe kế chỉ 0A, Vôn kế chỉ 10V (bằng hiệu điện thế của nguồn)

Hiệu điện thế hai cực của nguồn điện lúc này là 10V.

Câu c còn 1 điều kiện nữa.

12 tháng 5 2016

a, Hai bóng đèn mắc mối tiếp . 

Điện học lớp 7

b, Vì đoạn mạch mắc nối tiếp nên công thức :

I=I1=I2=0,9A

Vậy cường độ dòng điện chạy qua đèn Đ1 và Đ2 là 0,9A

c, Vì đoạn mạch mắc nối tiếp nên ta có công thức :

V=V1+V2

V=5+3

V=8

Vậy số chỉ của vôn kế V là 8V

d,k hiu

12 tháng 5 2016

Mơn bạn há.....

12 tháng 5 2016

A V K

Chúc bạn học tốt!hihi

12 tháng 5 2016

Chúc bạn học tốtok

10 tháng 5 2016

Bạn Nguyễn Như Nam làm rất tốt ok

16 tháng 5 2021

Mạch điện gồm: Một nguồn điện 1 pin, 1 khóa K, hai bóng đèn Đ1 và Đ2 mắc nối tiếp, 1 ampe kế dùng để đo cường độ dòng điện qua mạch. Chú ý: - Đối với mạch điện MẮC NỐI TIẾP thì: + Cường độ dòng điện: I = I1= I2=…In + Hiệu điện thế: U = U1+ U2+….Un - Đối với mạch điện MẮC SONG SONG thì: +Cường độ dòng điện: I = I1+ I2+…In + Hiệu điện thế: U = U1 = U2=…Un a) Vẽ sơ đồ mạch điện khi K đóng và dùng mũi tên xác định chiều dòng điện trong mạch. b) Cho biết số chỉ của ampe kế là 0,12 A. Xác định cường độ dòng điện qua bóng đèn Đ1 và Đ2 c) Mắc thêm 1 vôn kế vào 2 đầu đèn Đ2 thì thấy vôn kế chỉ 4 V. Nếu bóng đèn Đ1 bị cháy thì số chỉ của vôn kế là bao nhiêu? Biết rằng hiệu điện thế giữa 2 đầu bóng đèn Đ1 và Đ2 là 6 V.

9 tháng 5 2016

-Các bước khi sử dụng Ampe kế để đo cường độ dòng điện là : 

+ Chọn Ampe kế phù hợp. ( ĐCNN và GHĐ phải phù hợp)

+ Mắc nối tiếp vào vật cần đo cường độ dòng điện vào Ampe kế sao cho chốt (+) của ampe kế hướng và chốt (+) của nguồn điện và ngược lại.

-Các bước khi sử dụng Vôn kế để đo hiệu điện thế là: 

+ Chọn Vôn kế phù hợp (ĐCNN và GHĐ phải phù hợp)

+ Mắc nối tiếp vào vật cần đo hiệu điện thế vào Vôn kế sao cho chốt (+) của Vôn kế hướng vào chốt (+) của nguồn điện và ngược lại.

- Sô vôn ghi trên mỗi nguồn điện là số chỉ hiệu điện thế giữa 2 cực của nguồn điện.

- Số vôn ghi trên mỗi dụng cụ điện là số chỉ hiệu điện thế định mức của dụng cụ.

12 tháng 5 2017

*Trước muốn sử dụng ampe kế hay vôn kế thì phải chọn vôn kế , ampe kế có GHĐ,ĐCNN phù hợp

+Sử dụng ampe kế: phải mắc nối tiếp vật cần đo CĐDĐ ,cực âm của ampe kế nối với cực âm của nguồn

+Sử dụng vôn kế: phải mắc song song vật cần đo HĐT,cực âm của vôn kế nối với cực âm của nguồn

*-Số vôn ghi trên mỗi nguồn điện HĐT giữa 2 cực của nguồn khi chưa mắc vào mạch (HĐT lớn nhất mà nguồn cung cấp cho dụng cụ điện)

- Số vôn ghi trên dụng cụ điện cho biết giá trị HĐT định mức của dụng cụ đó