
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Sửa đề: Người ta đổ nửa ki lô gam đường vào bình chia độ đựng hai lít nước . Sau khi hòa tan , mực nước đường trong bình tăng lên 500cm3 . Hỏi trọng lượng riêng của nước đường là bao nhiêu ? Biết khối lượng riêng của nước là 1000 kg / m3
-------------Bài làm---------------
Đổi: 2l = 0,002 m3 ; 500cm3 = 0,0005m3 ; nửa kg = 0,5 kg
Khối lượng của 2l nước là :
1000 . 0,002 = 2 ( kg )
Thể tích nước đường là :
V = 0,002 + 0,0005 = 0,0025 ( m3 )
Khối lượng nước đường là :
m = 0,5 + 2 = 2,5 ( kg )
Vậy trọng lượng riêng của nước đường là :
\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{10m}{V}=\dfrac{10\cdot2,5}{0,0025}=\dfrac{25}{0,0025}=10000\left(N/m^3\right)\)
KL: .............

Áp dụng công thức: \(P=10m\Rightarrow m=\dfrac{P}{10}\)
a)Khối lượng vật: \(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{20}{10}=2kg\)
b)Khối lượng vật: \(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{45000}{10}=4500kg=4,5tấn\)
c)Khối lượng vật: \(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{30}{10}=3kg\)

Câu 7. Một học sinh muốn đưa một vật có khối lượng 30kg lên độ cao 1m.
a. Nếu học sinh đó dùng tay nâng trực tiếp thì cần dùng một lực tối thiểu là bao nhiêu?
\(F=P=10.m=10.30=300\left(N\right)\)
b. Nếu dùng một tấm ván có chiều dài 2m cao 1m thì cần dùng một lực bao nhiêu?
\(F=\frac{P.h}{l}=\frac{300.1}{2}=150\left(N\right)\)
c. Nếu học sinh muốn dùng một lực bằng một nửa độ lớn ở câu b thì phải dùng một tấm ván có chiều dài bao nhiêu?
\(F=\frac{150}{2}=75\left(N\right)\)
\(s=\frac{P.h}{F}=\frac{300.1}{75}=4\left(m\right)\)
8. Để đo chiều dài của một vật (ước lượng khoảng hơn 30 cm), nên chọn thước nào trong các thước đó cho sau đây ?
- Thước có giới hạn đo 20 cm và độ chia nhỏ nhất 1 mm.
- Thước có giới hạn đo 20 cm và độ chia nhỏ nhất 1 cm.
- Thước có giới hạn đo 50 cm và độ chia nhỏ nhất 1 mm.
- Thước có giới hạn đo 1m và độ chia nhỏ nhất 5 cm.
9. Hai lực nào sau đây được gọi là cân bằng?
A. Hai lực cùng phương, cùng chiều, mạnh như nhau tác dụng lên hai vật khác nhau.
- Hai lực cùng phương, cùng chiều, mạnh như nhau tác dụng lên cùng một vật.
C. Hai lực cùng phương, ngược chiều, mạnh như nhau tác dụng lên hai vật khác nhau.
D. Hai lực có phương trên cùng một đường thẳng, ngược chiều, mạnh như nhau tác dụng lên cùng một vật.
10. Trọng lượng của một vật 20 g là bao nhiêu?
A. 0,02 N. |
B. 0,2 N. |
C. 20 N. |
D. 200 N. |
Đổi: \(20g=0,02kg\)
\(P=10.m=10.0,02=0,2\left(N\right)\)
=> Chọn B
11. Khi treo một quả nặng vào đầu dưới của một lò xo thì chiều dài lò xo là 98 cm. Biết độ biến dạng của lò xo khi đó là 2 cm. Hỏi chiều dài tự nhiên của lò xo là bao nhiêu?
A. 102 cm. |
B.100 cm. |
C.96 cm. |
D.94 cm |
Chiều dài tự nhiên:
\(l_o=l-l'=98-2=96\left(cm\right)\)
=> Chọn C
12. Một vật đặc có khối lượng là 8000 g và thể tích là 2 dm3. Trọng lượng riêng của chất làm vật này là bao nhiêu ?
A. 4 N/m3. |
B. 40 N/m3. |
C. 4000 N/m3. |
D. 40000 N/m3. |
Đổi: \(8000g=8kg\)
\(2dm^3=0,002m^3\)
Trọng lượng riêng chất làm nên vật:
\(d=10.D=10.\frac{m}{V}=10.\frac{8}{0,002}=40000\left(N/m^3\right)\)
=> Chọn D

a)
Tóm tắt:
V = 100 cm3 = 0,0001 m3
D = 7 800 kg/m3
_____________________
P = ? (N)
Giải:
Khối lượng của thanh sắt là:
\(D=\frac{m}{V}\Rightarrow m=D\times V=7800\times0,0001=0,78\left(kg\right)\)
Trọng lượng của thanh sắt là:
\(P=10m=10\times0,78=7,8\left(N\right)\)
ĐS: 7,8 N
b)
Tóm tắt:
V = 0,3 m3
D = 1 000 kg/m3
_____________
m = ? (kg)
Giải:
Khối lượng của 0,3 m3 nước là:
\(D=\frac{m}{V}\Rightarrow m=D\times V=1000\times0,3=300\left(kg\right)\)
ĐS: 300 kg
Giải
a. 100cm3 = 0,0001m3
Khối lượng của thanh sắt là:
D = m/V => m = D.V = 7800 . 0,0001 = 0,78 (kg)
Trọng lượng của thanh sắt là:
P = 10.m = 10 . 0,78 = 7,8 (N)
b. khối lượng của 0,3m3 nước là:
D = m/V => m = D.V = 1000 . 0,3 = 300 (kg)
Đ/s:...

Lần cân thứ nhất cho: mt= mb+ mn+mv+m1
Lần cân thứ hai cho: mt= mb+(mn-mn)+ mv+m2
Trong phương trình (1), mn là khối lượng của nước chứa trong bình tới vạch đánh dấu, mb là khối lượng bình, mv là khối lượng vật.
Trong phương trình (2), mn là khối lượng của phần nước bị vật chiếm chỗ.
Từ (1) và (2), ta có mn = m0- m1
_ Vì 1 gam nước nguyên chất có thể tích là 1cm3 , nên số đo khối lượng mn theo đơn vị gam là số đo thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ theo đơn vị cm3. Thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ chính là thể tích của vật, do đó thể tích của vật tính ra cm3 có độ lớn bằng (m2-m1).
_ Cách xác định vật thể như trên chính xác hơn cách xác định bằng bình chia độ, đo khối lượng bằng cân Rô-béc-van chính xác hơn đo thể tích bằng bình chia độ do:
+) GHĐ của cân Rô-béc-van nhỏ hơn GHĐ của bình chia độ rất nhiều.
+) Cách đọc mực nước ở bình chia độ khó chính xác hơn cách theo dõi kim của cân ở vị trí cân bằng. Mặt khác, cách cân hai lần như trên loại trừ được những sai số đo do cân cấu tạo không được tốt, chẳng hạn hai phần của đòn cân không thật bằng nhau về chiều dài cũng như khối lượng.
Ta có,1 yến = 10kg
Đáp án: D