Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Câu 2.
\(I_3=\dfrac{P_3}{U_3}=\dfrac{5,4}{9}=0,6A;R_3=\dfrac{U_3^2}{P_3}=\dfrac{9^2}{5,4}=15\Omega\)
\(I_4=\dfrac{P_4}{U_4}=\dfrac{3}{6}=0,5A;R_4=\dfrac{U_4^2}{P_4}=\dfrac{6^2}{3}=12\Omega\)
Ta thấy \(I_3\ne I_4\).
Để không đèn nào sáng quá mức bình thường nên mắc chúng song song nhau.
Khi đó \(I_m=I_3+I_4=0,6+0,5=1,1A\)
\(R_{tđ}=\dfrac{R_3\cdot R_4}{R_3+R_4}=\dfrac{15\cdot12}{15+12}=\dfrac{20}{3}\Omega\)
\(U=R_{tđ}\cdot I=\dfrac{20}{3}\cdot1,1=\dfrac{22}{3}V\)

a) Có thể tính ra giá trị cuả R1, R2 rồi so sánh
b) - Từ công thức : P = U.I = U2/ R =>R = U2/p
- Nên : R1 = U12/P1 = 1102/100 = 121 (W)
- TTự : R2 = U22/P2 = 1102/40 = 302.5 (W)
- Vậy ta có : \(\frac{R_2}{R_1}=\frac{302.5}{121}=2,5\) (lần)
Không nên mắc vì :
- Mắc nối tiếp hiệu điện thế đặt vào mỗi đèn tỷ lệ với điện trở mỗi đèn nên
U2 = I. \(R_2=\frac{220}{R_1+R_2}R_2=\frac{220}{302.5+121}.302.5=157\left(V\right)\)
U2 lớn hơn Uđm2 nhiều nên đèn D2 cháy.
U1 = 220 -157 = 63(V) không đủ sáng
cách mắc thích hợp :
Vì hiệu điện thế là 220V nên không thể mắc song song các đèn mà phải mắc thành hai đoạn mạch nối tiếp, mỗi đoạn mạch gồm một số đèn mỗi loại mắc song song sao cho hiệu điện thế chia đều cho mỗi đoạn mạch UAB = UBC = 110V.
- Khi đó điện trở của mỗi đoạn mạch nối tiếp có giá trị là : RAB = RBC
* Trước hết ta xét mỗi đoạn mạch nối tiếp chỉ mỗi loại đèn trên mắc song song:
- Hay \(\frac{R_1}{x}=\frac{R_2}{x}\) trong đó x, y là số đèn D1 và D2 . Theo so sánh trên nên y = 2,5 x
x, y là số nguyên dương và x + y ≤ 14 (đề bài). Vậy y nguyên nên x = 2,4,6,..
Vậy y = 5; 10 nên có cách sau :
x | 2 | 4 |
y | 5 | 10 |
x + y | 7 | 14 |

Vì đèn 1 song song với biến trở nên U 1 = U b = 3V và I 1 + I b = I 2 = I
→ I b = I 2 - I 1 = 1 – 0,4 = 0,6A
Điện trở của mỗi đèn và biến trở khi đó:

Vì U đ m 1 + U đ m 2 = 3 + 6 = 9V = U nên mắc bóng đèn Đ 1 nối tiếp với đèn Đ 2
Mặt khác cường độ dòng điện định mức qua hai đèn lần lượt là:
Ta thấy I 2 > I 1 nên để hai đèn sáng bình thường thì phải mắc R b song song với đèn Đ 1 như hình vẽ.

Công suất của biến trở khí đó: P b = U b . I b = 3.0,6 = 1,8W
Câu 1.
\(I_1=\dfrac{P_1}{U_1}=\dfrac{2,25}{3}=0,75A\)
\(I_2=\dfrac{P_2}{U_2}=\dfrac{6}{6}=1A\)
\(\Rightarrow\) \(I_1\ne I_2\Rightarrow\) không thể mắc nối tiếp.
Mặt khác: \(U_1\ne U_2\Rightarrow\) không mắc song song
Vậy không thể mắc vào mạch \(U=9V\).