Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đổi 1h15'= 1,25h
Sau 1,25h
+)xe A đi đc: 42.1,25=52,5 km
+)xe J đi đc:
36.1,25=45 km
Khoảng cách giữa hai xe lúc này 24-52,5+45=16,5 km
b) ta có pt x=42t
x=24+36t
=>42t=24+36t
=> t= 4h
=>s=42.4= 168km
Vậy 2xe gặp nhau lúc sau khi xuất phát 4 h và gặp nhau tại điểm cách A 168 km

a)sau 30p xe thứ nhất đi được là
50x1/2=25km
sau 30p xe thứ 2 đi được là
60x1/2=30km
b) 2 xe cách nhau 10km sau khoăng thời gian kể từ khi xuất phát là
(100-10):(50+60)=9/11h

gọi thời gian đi tới khi gặp xe một của xe ba là t3
thời gian đi tới khi gặp xe hai của xe ba là t3'
30'=0,5h
ta có:
lúc xe ba gặp xe một thì:
\(S_1=S_3\)
\(\Leftrightarrow v_1t_1=v_3t_3\)
do xe ba đi sau xe một 30' nên:
\(v_1\left(t_3+0,5\right)=v_3t_3\)
\(\Leftrightarrow10\left(t_3+0,5\right)=v_3t_3\)
\(\Leftrightarrow10t_3+5=v_3t_3\)
\(\Leftrightarrow v_3t_3-10t_3=5\)
\(\Rightarrow t_3=\frac{5}{v_3-10}\left(1\right)\)
ta lại có:
lúc xe ba gặp xe hai thì:
\(S_3=S_2\)
\(\Leftrightarrow v_3t_3'=v_2t_2\)
do xe hai đi trước xe ba 30' nên:
\(v_3t_3'=v_2\left(t_3'+0,5\right)\)
\(\Leftrightarrow v_3t_3'=12\left(t_3'+0,5\right)\)
tương tự ta có:
\(t_3'=\frac{6}{v_3-12}\left(2\right)\)
do thời gian gặp cả hai lần cách nhau một giờ nên:
t3'-t3=1
\(\Leftrightarrow\frac{6}{v_3-12}-\frac{5}{v_3-10}=1\)
\(\Leftrightarrow\frac{6\left(v_3-10\right)-5\left(v_3-12\right)}{\left(v_3-12\right)\left(v_3-10\right)}=1\)
\(\Leftrightarrow6v_3-60-5v_3+60=\left(v_3-12\right)\left(v_3-10\right)\)
\(\Leftrightarrow v_3=v_3^2-10v_3-12v_3+120\)
\(\Leftrightarrow v_3^2-23v_3+120=0\)
giải phương trình bậc hai ở trên ta được:
v3=15km/h
v3=8km/h(loại)
bn xem lại chỗ: k/c giữa 2 lần gặp của ng3 voi 2 ng đi trc là 1h?
(k thể như z dc vì v1 khác v2 nên k thể găp 2 ng cùng lúc 1h)

a/ Gọi t là thời gian hai xe gặp nhau
Quãng đường mà xe gắn máy đã đi là :
S1= V1.(t - 6) = 50.(t-6)
Quãng đường mà ô tô đã đi là :
S2= V2.(t - 7) = 75.(t-7)
Quãng đường tổng cộng mà hai xe đi đến gặp nhau.
AB = S1 + S2
\(\Leftrightarrow\) AB = 50. (t - 6) + 75. (t - 7)
\(\Leftrightarrow\)300 = 50t - 300 + 75t - 525
\(\Leftrightarrow\)125t = 1125
\(\Leftrightarrow\) t = 9 (h)
\(\Leftrightarrow\) S1=50. ( 9 - 6 ) = 150 km
Vậy hai xe gặp nhau lúc 9 h và hai xe gặp nhau tại vị trí cách A: 150km và cách B: 150 km.
b/ Vị trí ban đầu của người đi bộ lúc 7 h.
Quãng đường mà xe gắn mắy đã đi đến thời điểm t = 7h.
AC = S1 = 50.( 7 - 6 ) = 50 km.
Khoảng cách giữa người đi xe gắn máy và người đi ôtô lúc 7 giờ.
CB =AB - AC = 300 - 50 =250km.
Do người đi xe đạp cách đều hai người trên nên:
DB = CD = \(\frac{CB}{2}=\frac{250}{2}=125\). km
Do xe ôtô có vận tốc V2=75km/h > V1 nên người đi xe đạp phải hướng về phía A.
Vì người đi xe đạp luôn cách đều hai người đầu nên họ phải gặp nhau tại điểm G cách B 150km lúc 9 giờ. Nghĩa là thời gian người đi xe đạp đi là:
rt = 9 - 7 = 2giờ
Quãng đường đi được là:
DG = GB - DB = 150 - 125 = 25 km
Vận tốc của người đi xe đạp là.
V3 = \(\frac{DG}{\Delta t}=\frac{25}{2}=12,5\) km/h
Gọi t là thời điểm hai xe gặp nhau.
Quãng đường mà xe gắn máy đã đi:
S1=V1.(t-6)=50.(t-6)
Quãng đường mà ôtô đã đi:
S2=V2.(t-7)=75.(t-7)
Quãng đường tổng cộng mà hai xe đến gặp nhau:
AB=S1+S2
300 = 50.(t-6) + 75.(t-7)
300 = 50.t - 50.6 + 75.t - 75.7
t = 9h
Vậy hai xe gặp nhau lúc 9h
Cách A số km là:
S1= 50. (9-6)=150 km

ta có:
lúc hai xe gặp nhau thì:
S1+S2=40
\(\Leftrightarrow v_1t_1+v_2t_2=40\)
\(\Leftrightarrow25t_1+15t_2=40\)
mà t1=t2
\(\Rightarrow40t_1=40\Rightarrow t_1=1h\)
\(\Rightarrow S_1=25km\)
vậy hai xe gặp nhau sau 1h và vị trí gặp nhau cách A 25km
* Nếu 2 xe đi cùng chiều:
Do 2 xe đi cùng chiều nên thời điểm 2 người gặp nhau là t1=s/( v1-v2 ) = 40/( 25-15 ) = 4 (h)
Vị trí 2 người gặp nhau cách A số km là 4*25 = 100km
Vị trí 2 người gặp nhau cách B số km là 4*15 = 60km
* Nếu 2 xe đi ngược chiều:
Do 2 xe đi ngược chiều nên thời điểm 2 người gặp nhau là t1=s/( v1+v2 ) = 40/( 25+15 )= 1 (h)
Vị trí 2 người gặp nhau cách A số km là 1*25= 25 km
Vị trí 2 người gặp nhau cách B số km là 1*15= 15 km

a) Đổi: 30 phút=0,5h
Gọi chiều dài quãng đường từ AB là S
Thời gian đi từ A đến B của ô tô 1 là t1
\(t_1=\dfrac{S}{2.v_1}+\dfrac{S.\left(v_1+v_2\right)}{2v_1v_2}\left(a\right)\)
Gọi thời gian đi từ B đến A của xe 2 là t2. Ta có:
\(S=\dfrac{t_1}{2}.v_1+\dfrac{t_2}{2}.v_2=t_2\dfrac{\left(v_1+v_2\right)}{2}\)( b)
Theo bài ra ta có :\(t_1-t_2=0,5\left(h\right)\)
Thay giá trị của vA ; vB vào ta có S = 60 km.
Thay s vào (a) và (b) ta tính được t1=2h; t2=1,5 h
b) Đặt A bằng M, B bằng N
Gọi t là thời gian mà hai xe đi được từ lúc xuất phát đến khi gặp nhau. Khi đó quãng đường mỗi xe đi được trong thời gian t là:
Hai xe gặp nhau khi : SM + SN=SA+SB=S = 60 và chỉ xảy ra khi \(0,75\le t\le1,5\left(h\right)\) .
Từ điều kiện này ta sử dụng (1) và (4): 20t + 15 + ( t - 0,75) 60 = 60
Giải phương trình này ta tìm được \(t=\dfrac{9}{8}\left(h\right)\) và vị trí hai xe gặp nhau cách B là 37,5km nên cách A là 60km-37,5km=22,5(km)

Bài 1:
Đổi \(340km=340000m\)
Thời gian 2 xe gặp nhau là:
\(t_1=\dfrac{S_{AB}}{V_1-V_2}=\dfrac{340000}{V_1+\dfrac{1}{2}V_1}=\dfrac{340000}{\dfrac{3}{2}V_1}=136\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{3}{2}V_1=2500\)
\(\Leftrightarrow V_1\approx1666,7\)(km/h)
\(\Rightarrow V_2\approx833,35\)(km/h)
Đổi \(1h45'=1,75h\)
b,Khi Loan bắt đầu đi thì Nga đã đi được là:
\(S_1=V_1.t_1=24.1,75=42\left(km\right)\)
Thời gian để 2 người gặp nhau là:
\(t_2=\dfrac{S_1}{V_2-V_1}=\dfrac{42}{36-24}=3,5\left(h\right)\)
Thời điểm 2 người gặp nhau là:
\(t=t_2+t_1+6h30'=3,5h+1h45'+6h30'=11h45'\)
Nơi gặp nhau cách A là:
\(S_2=V_2.t_2=36.3,5=126\left(km\right)\)
a, Khi Loan cách Nga 6km thì xảy ra 2 trường hợp:
TH1: Loan vẫn chưa gặp Nga thì thời điểm để 2 người cách nhau 6km là:
\(t'=6h30'+t_1+t_2-\dfrac{S'}{V_2-V_1}=6h30'+1h45'+3,5-\dfrac{6}{36-24}=11h15'\)
TH2: Loan đi qua Nga thì thời điểm để 2 người cách nhau 6km là:
\(t''=t_2+\dfrac{S'}{V_2-V_1}=11h45'+\dfrac{6}{36-24}=11h45'+0,5h=12h15'\)

a/ Khoảng cách của hai xe sau 1h.
- Quãng đường xe đi từ A:
S1 = v1t = 30. 1 = 30 (Km)
- Quãng đường xe đi từ B:
S2 = v2t = 40. 1 = 40 (Km)
- Mặt khác: S = S1 + S2 = 30 + 40 = 70 (Km)
Vậy: Sau 1h hai xe cách nhau 70Km.
b/ Thời điểm và vị trí lúc hai người gặp nhau:
- Gọi t là khoảng thời gian từ khi người đi bộ đến khởi hành khi đến lúc hai người gặp nhau tại C.
- Quãng đường xe đi từ A đi được: S1 = v1t = 60t (1)
- Quãng đường xe đi từ B đi được: S2 = v2t = 40t (2)
- Vì sau khi đi được 1h xe thứ nhất tăng tốc nên có thể xem như cùng xuất một lúc và đến lúc gặp nhau tại C nên: S1 = 30 + 40 + S2
- Từ (1) và (2) ta có:
60t = 30 +40 +40t \(\Leftrightarrow\)t = 3,5 (h)
- Thay t vào (1) hoặc (2) ta có:
(1) \(\Leftrightarrow\)S1 = 3,5. 60 = 210 (Km)
(2) \(\Leftrightarrow\)S2 = 3,5. 40 = 140 (Km)
Vậy: Sau khi đi được 3,5 h thì hai người gặp nhau và cách A một khoảng 210 + 30 = 240Km và cách B 140 + 40 = 180Km.
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}x_1=60t\left(km;h\right)\\x_2=100-50t\left(km;h\right)\end{matrix}\right.\)
Khi 2 xe gặp nhau: \(x_1=x_2\)
\(\Leftrightarrow60t=100-50t\)
\(\Leftrightarrow t=\dfrac{10}{11}h\approx6h55p\)
Vị trí gặp nhau cách A:
\(60\cdot\dfrac{10}{11}\approx54,5km\)