Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Giảm 10% còn lại 90%, giảm 15% còn lai 85% . Dùng phương pháp tính ngược xác định giá lần thứ nhất giảm còn lại là : 1147500 : 85% =1350000(đồng). Giá của điện thoại là : 1350000:90% =1500000 (đồng)

Giá của điện thoại sau lần giảm giá đầu tiên là :
\(\frac{1.147.500}{100\%-15\%}=1.350.000\)
Giá tiền điện thoại nếu không giảm giá là :
\(\frac{1.350.000}{100\%-10\%}=1.500.000\text{ đồng}\)


Phần trănm giá điện thoại hạ lần 1 :
100% - 10% = 90%
Phần trănm giá điện thoại hạ lần 2 :
90% x (1 - 10%) = 81%
Giá chiếc điện thoại sau 2 lần giảm giá :
1 000 000 x 81% = 810 000 đ
Gía của chiếc điện thoại sau khi hạ lần 1 là:1000000-1000000:100x10=900000(đồng)
Gía bán của chiếc điện thoại sau 2 lần giảm là:900000-900000:100x10=810000(đồng)
Bạn thích mình nhé

Trả lời :
Lần 1 hạ giá 10%, giá chiếu điện thoại còn:
2 000 000 - 200 000 = 1 800 000 đồng
Lần 2 hạ giá 10%, giá chiếu điện thoại còn:
1 800 000 - 180 000 = 1 6200 000 đồng
Đáp số : .....
~ nguồn https://hoidap247.com/cau-hoi/177314 ~
trước khi giảm giá bán lần thứ 2 thì giá bán điện thoại là
1620000 : ( 100 - 10 ) x 100 = 1800000 đồng
trước khi giảm giá lần thứ 1 thì giá bán điện thoại là
1800000 : 90 x 100 = 2 000 000 đồng
Coi giá bán chiếc điện thoại là 100%
Sau khi được giảm giá 2 lần thì chiếm số phần trăm giá ban đầu là
100 -(10%+10%)=80%
Giá tiền cái điện thoại ban đầu là
1620000:80x100=202500(đồng)
Đ/S là 202500 đồng