Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Cho biết:
\(C_1=C_2\)
\(m_1=3kg\)
\(t_1=100^oC\)
\(t_1'=20^oC\)
\(t_2=40^oC\)
Tìm: \(m_2=?\)
Giải:
Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt, ta có:
\(Q_1=Q_2\)
\(m_1C_1\left(t_1-t_2\right)=m_2C_2\left(t_2-t_1'\right)\)
\(3\left(100-40\right)=m_2\left(40-20\right)\)
\(180=20m_2\)
\(m_2=9\left(kg\right)\)
Đáp số: \(m_2=9kg\)

Câu 2:
Tóm tắt
t1 = 20oC ; m1
t2 = 100oC ; V2 = 3l
⇒⇒m2 = 3kg
t = 40oC ; c = 4200J/kg.K
___________________________________
V1 = ?
Giải
Khi đổ nước ở 20oC vào nước ở 100oC thì nước ở 100oC sẽ truyền nhiệt lượng cho nước ở 20oC, nhiệt độ cân bằng là t = 40oC
Nhiệt lượng nước ở 20oC thu vào để tăng nhiệt độ từ nhiệt độ t1 lên t là:
Q1=m1.c(t−t1)Q1=m1.c(t−t1)
Nhiệt lượng nước ở 100oC tỏa ra khi hạ nhiệt độ từ t2 xuống t là:
Q2=m2.c(t2−t)Q2=m2.c(t2−t)
Theo phương trình cân bằng nhiệt:
Q1=Q2⇒m1.c(t−t1)=m2.c(t2−t)⇒m1=m2.c(t2−t)c(t−t1)=3.4200(100−40)4200(40−20)=9(kg)Q1=Q2⇒m1.c(t−t1)=m2.c(t2−t)⇒m1=m2.c(t2−t)c(t−t1)=3.4200(100−40)4200(40−20)=9(kg)
Thể tích nước ở 20oC cần rót vào là:
V1 = D.m1 = 1.9 = 9 (l).
CHÚC BN HC TỐT!!!
Q1=m1.c(t−t1)
Nhiệt lượng nước ở 100oC tỏa ra khi hạ nhiệt độ từ t2 xuống t là:
Q2=m2.c(t2−t)
Theo phương trình cân bằng nhiệt:
Q1=Q2
⇒m1.c(t−t1)=m2.c(t2−t)
⇒m1=\(\dfrac{m_2-c\left(t_2-1\right)}{c\left(t-t_1\right)}\)
⇒\(\dfrac{3.4200\left(100-40\right)}{4200\left(40-20\right)}\)=9\(\left(kg\right)\)
Thể tích nước ở 20oC cần rót vào là:
V1 = D.m1 = 1.9 = 9 (l)

câu 1
cân bằng nhiệt ta có \(m_b460.\left(150-30\right)=0,5.4200.\left(30-20\right)\Rightarrow m_b\approx0,38\left(kg\right)\)
câu 2
m1+m2=1,8=>m1=1,8-m2
cân bằng nhiệt \(m_1.\left(30-20\right)=m_2.\left(80-50\right)\)
\(\Leftrightarrow\left(1,8-m_2\right).10=m_2.30\Rightarrow m_2=0,45\left(kg\right)\)
\(\Rightarrow m_1=...\)
Câu 2:
Ta có: \(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)
\(\Rightarrow m_1\cdot\left(30-20\right)=m_2\cdot\left(80-30\right)\) (*Triệt tiêu c do vai trò như nhau*)
\(\Rightarrow10m_1=50m_2\) \(\Rightarrow m_1=5m_2\)
Mặt khác: \(m_1+m_2=1,8\) \(\Rightarrow6m_2=1,8\) \(\Rightarrow m_2=0,3\left(kg\right)\) \(\Rightarrow m_1=1,5\left(kg\right)\)

Giải:
Nhiệt lượng 20kg nước thu vào để tăng nhiệt độ từ \(20^0C\) đến \(50^0C\) là:
\(Q_1=m_1.c_1\left(t_2-t_1\right)=20.4200.\left(50-20\right)=2520000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng do khối nước nóng tỏa ra khi hạ nhiệt từ \(100^0C\) xuống \(50^0C\) là:
\(Q_2=m_2.c_2\left(t'_1-t_2\right)=m_2.4200.\left(100-50\right)=m_2.210000\left(J\right)\)
Theo phương trình cân bằng nhiệt
ta có: \(Q_1=Q_2\Leftrightarrow2520000=m_2.210000\Rightarrow m_2=\dfrac{2520000}{210000}=12\left(kg\right)\)
Vậy:.....................................

Theo phương trình cân bằng nhiệt, ta có:
Qtỏa= Qthu
<=> m1.c. (t1-t) = m2.c. (`t- t1)
<=> m1. 4200. (100 -60) = m2.4200. (60-20)
<=> m1= m2
mà m1 + m2 = 80 (kg)
=> m1= m2 = 80:2= 40kg
Cần pha số lít nước là:
D= m/V => V= m1/ D= 40/ 1000= 0,04 (l)

\(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)
\(\Leftrightarrow m_1c_1\left(40-20\right)=m_2c_2\left(100-40\right)\)
\(\Leftrightarrow50.m_1.20=50.m_2.60\)
\(\Leftrightarrow20m_1=60m_2\Rightarrow m_2=\dfrac{20m_1}{60}=\dfrac{m_1}{3}\)
mà \(m_1+m_2=50kg\)
ta có \(m_1+\dfrac{m_1}{3}=50\Leftrightarrow\cdot\dfrac{3m_1+m_1}{3}=50\)
\(\Leftrightarrow4m_1=50.3=150\)
\(=>m_1=37,5kg\)
\(=>m_2=12,5kg\)
Vậy phải pha 37,5 lít nước ở nhiệt độ 20oC và 12,5 lít ở nhiệt độ 100oC.

Gọi c là nhiệt dung riêng của nước, t là nhiệt độ khi cân bằng, D là khối lượng riêng của nước
PTCBN: Q tỏa= Q thu
<=> 2*D*c*(80-t) = 3*D*c*(t-20)
=> 2*(80-t) = 3(t-20)
=> t=44
Tóm tắt :
\(t_1=80^oC\)
\(m_2=10kg\)
\(t_2=20^oC\)
\(t=37^oC\)
\(m_1=?\)
Giải :
Theo ptcb nhiệt ta có :
\(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)
\(\Leftrightarrow m_1\cdot c_{Nước}\cdot\left(t_1-t\right)=m_2\cdot c_{nước}\cdot\left(t-t_2\right)\)
\(\Leftrightarrow m_1\cdot\left(80-37\right)=10\cdot\left(37-20\right)\)
\(\Rightarrow m_1=\dfrac{10\cdot\left(37-20\right)}{80-37}\approx3,95\left(kg\right)\)
Vậy cần pha một lượng nước khoảng 3,95kg ở 80 độ c vào 10 kg nước ở 20 độ c để được nước pha có nhiệt độ 37 độ c.
ban giúp mình nốt câu kia vs