Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

gọi m1 là nhiệt độ nước đang sôi và m2 là nhiệt dộ nước ở 15 độ
ta có m1+m2=100kg
m1.C1(t1-t)=m2C2(t-t2)
m1.4190.(100-35)=m2.4190.(35-15) (trường hợp này ta loại bỏ C cũng được nha bạn)
65m1=20m2
mà m1+m2=100kg=>m2=100-m1
=>65m1=20(100-m1)
=>65m1-2000+20m1=0
=>m1~23,53kg
=>m2~76,47kg
vậy cần đổ 23,53kg nước đang sôi vào 76,47kg nước ở 15 độ để có 100kg nước ở 35 độ

a) Nhiệt độ của miếng nhôm ngay khi có cân bằng nhiệt là 27oC.
b) Nhiệt lượng do quả cầu tỏa ra
Q1 = m1C1(t1 –t) = 0,2.880.(100 – 27) = 12848J
c) Nhiệt lượng do nước thu vào để tăng nhiệt độ đến 27oC
Q2 = m2C2(t-t2) = m2.4200.(27-20) = \(29400.m_2\)
Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt, ta có:
Q1 = Q2 => 12848= \(29400.m_2\)
m2 =\(\frac{12848}{29400}=0,44kg\)
Vậy khối lượng của nước là 0,44kg.

Câu 1 :
Tóm tắt :
\(m_1=360g=0,36kg\)
\(m_2=D.V=1000.0,0012=1,2kg\)
\(\Delta t=100^oC-24^oC=76^oC\)
\(c_1=880J/kg.K\)
\(c_2=4200J/kg.K\)
\(Q=?\)
GIẢI :
Nhiệt lượng cung cấp cho ấm nhôm là :
\(Q_1=m_1.c_1.\Delta t=0,36.880.76=24076,8\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cung cấp cho nước là :
\(Q_2=m_2.c_2.\Delta t=1,2.4200.76=383040\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước trong ấm là :
\(Q=Q_1+Q_2=24076,8+383040=407116,8\left(J\right)\)
Vậy nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước trong ấm là 407116,8J.
Câu 2 :
Tóm tắt :
\(t_1=24^oC\)
\(t_2=56^oC\)
\(c=4200J/kg.K\)
\(m_1=m_2=m\)
\(t=?\)
GIẢI :
Nhiệt lượng nước ở 24oC thu vào là :
\(Q_{thu}=m.c.\left(t-t_1\right)=m.4200.\left(t-24\right)\)
Nhiệt lượng nước ở 56oC tỏa ra là :
\(Q_{tỏa}=m.c.\left(t_2-t\right)=m.4200.\left(56-t\right)\)
Theo phương trình cân bằng nhiệt ta có :
\(Q_{tỏa}=Q_{thu}\)
\(\Rightarrow m.c.\left(t_2-t\right)=m.c.\left(t-24\right)\)
\(\Rightarrow m.4200.\left(t-24\right)=m.4200.\left(56-t\right)\)
\(\Rightarrow4200mt-100800m=235200m-4200mt\)
\(\Rightarrow4200mt+4200mt=100800m+235200m\)
\(\Rightarrow8400mt=336000m\)
\(\Rightarrow\dfrac{m}{mt}=\dfrac{8400}{33600}\)
\(\Rightarrow\dfrac{1}{t}=0,025\)
\(\Rightarrow t=40^oC\)
Vậy nhiệt độ của nước khi đã ổn định là 40oC.
a) Nhiệt lượng cung cấp cho ấm nhôm là :
\(Q_1=m_1.c_1.\Delta t=0,5.880.\left(100-20\right)=35200\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cung cấp cho nước là :
\(Q_2=m_2.c_2.\Delta t=2.4200.\left(100-20\right)=672000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là :
\(Q=Q_1+Q_2=35200+672000=707200\left(J\right)\)

Câu 2:c)
m1=500g=0,5kg.
t1=100oC.
m2=400g=0,4kg.
t2=20oC.
t=?
Tacóphươngtrìnhcânbằngnhiệt:
Q(tỏa)=Q(thu).
<=>m1.C.(t1-t)=m2.C.(t-t2)
<=>m1.(t1-t)=m2.(t-t2)
<=>0,5.(100-t)=0,4.(t-20)
<=>50-0,5t=0,4.t-8
<=>58=0,9t
<=>t=64,4
Vậy: Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là 64, 4oC.

a) nhiệt lượng tỏa ra của 100 g hơi nước ở 100 độ C giảm xuống còn 10 độ C :
Q1=m1.L +m1.c1.Δ =0,1.2300000+0,1.4200.(100-10)
Q1=267800(J)
nhiệt lượng thu vào của m nước đá ở -4 độ C tăng tới 10 độ C là:
Q2=m.c.Δ+ m.r + m.c.Δ = m.2100.(0-(-4))+m.340000+m.4200.(10-0)
Q2=390400m
PTCBN:
Q1 = Q2
↔267800 = 390400m
↔m=267800/390400
→m gần bằng 0,69 kg

Tự tóm tắt vs đổi đơn vị nha
Nhiệt lượng tỏa ra để nước nguội đến 0 độ C là
Q=mc(t1-0)=0.06.4200.75=18900(J)
Nhiệt lượng này làm tan một lượng đá là:
m=Q/3,36.105=18900/3.36.105=0.05625 (kg)=56.25(g)
Thể tích phần đá tan là V1=m/Dd=56.25/0.9=62.5 cm3
Thẻ tích hốc đá bây giờ là: V'=V+V1=160+62.5=222.5(kg)
Thể tích phần rỗng là: 222.5-60-56.25=106.25(cm3)
Theo phương trình cân bằng nhiệt, ta có:
Qtỏa= Qthu
<=> m1.c. (t1-t) = m2.c. (`t- t1)
<=> m1. 4200. (100 -60) = m2.4200. (60-20)
<=> m1= m2
mà m1 + m2 = 80 (kg)
=> m1= m2 = 80:2= 40kg
Cần pha số lít nước là:
D= m/V => V= m1/ D= 40/ 1000= 0,04 (l)
cảm ơn Huyền nhiều nhé