Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) rZn = 1,35. 10-1 nm = 0,135.10-7 cm (1nm = 10-9m)
1u = 1,6600.10-24 g.
mZn = 65.1,6600.10-24 g = 107,9.10-24g.
b) mhạt nhân Zn = 65u ⇒ 107,9.10-24 gam.
rhạt nhân Zn = 2.10-6nm = (2.10-6.10-7)cm = 2.10-13 cm.
Nguyên tử kẽm có bán kính r = 1,35.10-1 nm và có khối lượng nguyên tử là 65 u.
a) Tính khối lượng riêng của nguyên tử kẽm.
b) Thực tế hầu như toàn bộ khối lượng nguyên tử tập trung ở hạt nhân với bán kính r = 2.10-6 nm. Tính khối lượng riêng của hạt nhân nguyên tử kẽm.
Cho biết Vhìnhcầu=
#Hỏi cộng đồng OLM
#Hóa học lớp 10

Bạn xem mình trả lời nha :
a) rzn = l,35.10-1 nm = 0,135.10-7 cm (lnm = 10-9 m)
1u = 1,6600. 10-24 g
mzn = 65 x l,6600.10-24 g = 107,9.10-24 g
VnguyêntửZn = .π.r3 =
.π.(0,135.10-7) = 10,3.10-24 cm3.
Dnguyên tử Zn = = 10,48g/cm3.
b) mhạtnhânZn = 65u => 107,9 x 10-24 gam
rhạtnhânZn = 2.10-6 nm = (2.10-6 x 10-7)cm = 2.10 -13cm
V hạt nhân nguyên tử Zn = .π.(2.10 -13) 3 = 33,49.10-39 cm3
D hạt nhân nguyên tử Zn = = 3,22.1015 g/cm3
= 3,22.109tỉ tấn/cm3
Cho mình hỏi trong một số bài ngta dùng khối lượng mol chia cho thể tích cũng ra khối lượng riêng. nhưng sao trong bài này ta không thể suy :m=65u - M=65 g/mol rồi dùng M chia cho thể tích vậy ạ?

\(a)\) \(m_{Zn}=65u=65.1,6605.10^{-24}\left(g\right)\)
Ta có: \(r_{ }=1,35.10^{-1}\left(nm\right)=1,35.10^{-8}\left(cm\right)\)
\(\Rightarrow V=\dfrac{4}{3}\pi.r^3=\dfrac{4}{3}\pi.\left(1,35.10^{-8}\right)^3\left(cm^3\right)\)
\(\Rightarrow D_{Zn}=\dfrac{m_{Zn}}{V_{Zn}}=\dfrac{65.1,6605.10^{-24}}{\dfrac{4}{3}\pi.\left(1,35.10^{-8}\right)^3}=10,47\left(\dfrac{g}{cm^3}\right)\)
\(b)\)Toàn bộ khối lượng của nguyên tử kẽm tập trung ở hạt nhân
\(\Rightarrow\)mhạt nhân Zn = mnguyên tử Zn = 65. 1,6605. 10-24 (g)
Ta có: rhạt nhân Zn = 2. 10-6 (nm) = 2. 10-13 (cm)
\(\Rightarrow\)Vhạt nhân Zn = \(\dfrac{4}{3}\pi.r^3_{hnhan}=\dfrac{4}{3}\pi.\left(2.10^{-13}\right)^3\left(cm^3\right)\)
\(\Rightarrow\)Dhạt nhân Zn = \(\dfrac{65.,6605.10^{-24}}{\dfrac{4}{3}\pi.\left(2.10^{-13}\right)^3}=3,2.10^{15}\left(\dfrac{g}{cm^3}\right)\)

a) rzn = l,35.10-1 nm = 0,135.10-7 cm (lnm = 10-9 m)
1u = 1,6600. 10-24 g
mzn = 65 x l,6600.10-24 g = 107,9.10-24 g
VnguyêntửZn = .π.r3 =
.π.(0,135.10-7) = 10,3.10-24 cm3.
Dnguyên tử Zn = = 10,48g/cm3.
b) mhạtnhânZn = 65u => 107,9 x 10-24 gam
rhạtnhânZn = 2.10-6 nm = (2.10-6 x 10-7)cm = 2.10 -13cm
V hạt nhân nguyên tử Zn = .π.(2.10 -13) 3 = 33,49.10-39 cm3
D hạt nhân nguyên tử Zn = = 3,22.1015 g/cm3
= 3,22.109tỉ tấn/cm3
a) rzn = l,35.10-1 nm = 0,135.10-7 cm (lnm = 10-9 m)
1u = 1,6600. 10-24 g
mzn = 65 x l,6600.10-24 g = 107,9.10-24 g
VnguyêntửZn = \(\dfrac{4}{3}\).π.r3 = \(\dfrac{4}{3}\).\(\pi\).(0,135.10-7) = 10,3.10-24 cm3.
Dnguyên tử Zn = = 10,48g/cm3.
b) mhạtnhânZn = 65u => 107,9 x 10-24 gam
rhạtnhânZn = 2.10-6 nm = (2.10-6 x 10-7)cm = 2.10 -13cm
V hạt nhân nguyên tử Zn = \(\dfrac{4}{3}\).\(\pi\).(2.10 -13) 3 = 33,49.10-39 cm3
D hạt nhân nguyên tử Zn = = 3,22.1015 g/cm3
= 3,22.109tỉ tấn/cm3