Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Công thực hiên được:
\(A=F.l=150.4,5=675J\)
Trọng lượng của vật:
\(A=P.h\Rightarrow P=\dfrac{A}{h}=\dfrac{675}{1,2}=562,5N\)
Khối lượng của vật:
\(P=10.m\Rightarrow m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{562,5}{10}=56,25kg\)
b) Công suất tối thiểu của người kéo vật:
\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{675}{120}=5,625W\)
c) Công có ích để kéo vật:
\(A_i=P.h=562,5.1,2=675J\)
Công toàn phần khi kéo vật:
\(A_{tp}=F.l=200.4,5=900J\)
Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{675}{900}.100\%=75\%\)
Công của lực ma sát:
\(A_{ms}=A_{tp}-A_i=900-675=225J\)
Độ lớn của lực ma sát:
\(A_{ms}=F_{ms}.l\Rightarrow F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{l}=\dfrac{225}{4,5}=50N\)

Đổi 5' = 300s
Vì không có ma sát nên công của lực kéo trên mặt phẳng nghiêng bằng công nâng trực tiếp vật
Công thực hiện:
A = F.s = 5000.1,5 = 7500J
Công suất ng đó:
\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{7500}{300}=25W\)
Khối lượng:
\(m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{5000}{10}=500kg\)

a) \(m=50kg\Rightarrow P=10m=500N\)
Công nâng vật lên:
\(A=P.h=500.2=1000J\)
Công suất nâng vật lên:
\(\text{℘ }=\dfrac{A}{t}=\dfrac{1000}{50}=20W\)
b) Lực đẩy vật:
\(A=F.s\Rightarrow F=\dfrac{A}{s}=\dfrac{1000}{4}=250N\)
Dùng mặt phẳng nghiêng sẽ cho ta lợi về công nhưng lại thiệt về đường đi

a) Công của ng đó:
A = P.h = 500.2 = 1000J
Lực kéo của ng đó khi dùng tấm ván:
A = F.s => Fk = \(\dfrac{A}{s}=\dfrac{1000}{4}=250N\)
b. Công thực tế đưa vật lên:
A' = F'.s = 50.4 = 200J
Hiệu suất của mpn:
H = \(\dfrac{A}{A'}.100\%=\dfrac{1000}{200}.100\%=5\%\)

a) Trọng lượng của vật: P=10.m=10.50=500 (N)
Công sản ra của người đó khi đưa vật lên: A=P.h=500.0,5=250 (j)
b) Công suất của người đó là: \(P_{hoa}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{250}{5}=50\left(W\right)\)
c) Lực kéo nhỏ nhất để đưa vật lên cao 2m: \(F_{min}=\dfrac{A}{l}=\dfrac{250}{2}=125\left(N\right)\)

Công có ích:
\(A_i=P\cdot h=10m\cdot h=10\cdot60\cdot0,8=480J\)
Công toàn phần:
\(A_{tp}=F\cdot s=300\cdot2,5=750J\)
Công thắng lực ma sát:
\(A_{ms}=A_{tp}-A_i=750-480=270J\)
Lực ma sát:
\(F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{s}=\dfrac{270}{2,5}=108N\)
Hiệu suất mặt phẳng nghiêng:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{480}{750}\cdot100\%=64\%\)
Tóm tắt :
\(m=1500kg\)
\(h=9m\)
\(t=80s\)
\(l=18m\)
\(H=75\%\)
\(A=?\)
\(P=?\)
\(F_{ms}=?\)
GIẢI :
a) Trọng lượng của vật là :
\(P=10m=10.1500=15000\left(N\right)\)
Công người đó thực hiện là :
\(A=P.h=15000.9=135000\left(J\right)\)
b) Công suất của người đó là :
\(P=\dfrac{A}{t}=\dfrac{135000}{80}=1687,5\left(W\right)\)
c) Ta có : \(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}.100\%\)
\(\Rightarrow H=\dfrac{P.h}{F.l}.100\%=\dfrac{15000.9}{F.18}.100\%\)
\(\Rightarrow75\%=\dfrac{135000}{F.18}.100\%\)
\(\Rightarrow\) \(\dfrac{3}{4}=\dfrac{135000}{F.18}\)
\(\Rightarrow F=\dfrac{4.135000}{3.18}=10000\left(N\right)\)
Công do lực ma sát sinh ra là :
\(A_{ms}=A_{tp}-A_{ci}=180000-135000=45000\left(J\right)\)
Lực ma sát do tấm ván tác dụng lên vật là :
\(F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{l}=\dfrac{45000}{18}=2500\left(N\right)\)