K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

6 tháng 4 2016

a) Theo phương trình hóa học, ta thấy nếu đốt cháy hết 1 mol phân tử khí CH4 thì phải cần 2 mol phân tử khí O2 . Do đó thể tích khí oxi cần dùng để đốt cháy hoàn toàn 2 lít khí metan là:

 = 2 . 2 = 4 lít

b) Theo phương trình phản ứng, khi đốt cháy hoàn toàn 0,15 mol khí metan thì cũng sinh ra 0,15 mol khí cacbon đioxit. Do đó thể tích khí CO2 thu được là:

 = 0,15 . 22,4 = 3,36 lít

c) Tỉ khối của khí metan và không khí là:

 =  =   ≈ 0,55

Vậy khí metan nhẹ hơn không khí 0,55

 

8 tháng 1 2016

2l hay 2g vậy?

8 tháng 1 2016

a) Nếu là 2 mol khí metan thì số mol O2 = 4 mol và thể tích V = 4.22,4 = 89,6 lít.

b) số mol CO2 = số mol CH4 = 0,15 mol. V = 0,15.22,4 = 3,36 lít.

c) Khí metan nhẹ hơn kk = 16/29 = 0,55 lần.

 

26 tháng 12 2015

Gọi x, y tương ứng là số mol của CH4 và O2. Khối lượng trung bình của A = 12.2 = 24. Suy ra: 16x + 32y = 24(x + y). Thu được x = y.

Trong cùng đk về nhiệt độ và áp suất thì % về thể tích cũng chính là % về số mol. Do đó, mỗi khí chiếm 50% thể tích trong A.

19 tháng 3 2016

a) Phương trình hóa học của S cháy trong không khí:

S + O2 → SO

b. Số mol của S tham gia phản ứng:

    nS =  = 0,05 mol 

Theo phương trình hóa học, ta có:  = nS =  = 0,05 mol

=> Thể tích khí sunfurơ sinh ra ở đktc là:

 = 22,4 . 0,05 = 1,12 lít

Tương tự thể tích khí oxi cần dùng ở đktc là:

 = 22,4 . 0,05 = 1,12 lít

Vì khí oxi chiếm 1/5 thể tích của không khí nên thể tích không khí cần là: 

=> Vkk = 5 = 5 . 1,12 = 5,6 lít

 

23 tháng 3 2016

-Dẫn từng khí qua dd \(AgNO_3\) trong \(NH_3\), khí có kết tủa vàng nhạt là \(C_2H_2\) 

\(CH=CH_2+2AgNO_3+2NH_3\)\(\equiv CAg\downarrow+2NH_4NO_3\)

-Dẫn lần lượt 4 khí còn lại qua dd brom, khí nào làm mất màu dd brom là \(C_2H_4\)

\(CH_2=CH_2+Br_2\rightarrow CH_2Br-CH_2Br\)

-Ba khí còn lại, nhận ra khí \(O_2\) bằng tàn đóm của than hồng: khí \(O_2\) làm tàn đóm bùng cháy 

-Hai khí còn lại, cho lần lượt từng khí pư với khí oxi, khí nào cho sản phẩm làm đục nước vôi trong là khí \(CH_4\)

\(CH_4+2O_2\rightarrow CO_2+2H_2O\)

\(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

23 tháng 3 2016

Đầu tiên dẫn hỗn hợp khí đi qua AgNO3 / NH3 ( dư ) . Ta thấy có kết tủa vàng . Chứng tỏ C2H2 phản ứng hết . Hỗn hợp khí còn lại mình thu được chỉ còn CH4 và C2H4 mà thôi . 
Tiếp tục dẫn hỗn khí đó đi qua dd Br2 ( dư ) có màu nâu đỏ . Ta thấy dd Br2 màu nâu đỏ nhạt dần . Chứng tỏ khí C2H4 phản ứng hết . Khí thu được còn lại chỉ còn CH4 

22 tháng 12 2015

TL:

Gọi M là kim loại trung bình của 3 kim loại trên.

4M + nO2 ---> 2M2On (n là hóa trị chung của kim loại)

26,8    m         39,6 gam

Gọi m là khối lượng của oxi tham gia phản ứng đốt cháy. Áp dụng ĐLBTKL ta có: 26,8 + m = 39,6 suy ra m = 12,8 gam.

Số mol O2 đã bị đốt cháy là 12,8/32 = 0,4 mol. Như vậy, V1 = 0,4.22,4 = 8,96 lít.

CH4 + 2O2 ---> CO2 + 2H2O

Số mol CH4 = 1/2 số mol O2 = 0,2 mol. Do đó V2 = 4,48 lít.

18 tháng 1 2017

một hỗn hợp Y có khối lượng 7,8 gam gồm 2 kim loại Al và Mg (có tỉ lệ mol tương ứng là 2:1) .a)tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp .b)tính thể tích không khí tối thiểu (ở đktc )để đôt cháy hết 11,7 gam hỗn hợp Y nói trên .biết trong không khí O2 chiếm 20% về thể tích ,80%thể tích là N2 (N2 là khí trơ về mặt hóa học )

23 tháng 2 2016

ko thấy gì cả

 

2 tháng 4 2017

a./ n(A) = 2,688/22,4 = 0,12mol
Số mol các khí trong hh A ban đầu:
n(O2) = 40%.n(A) = 0,12.40% = 0,048mol; n(N2) = n(A) - n(O2) = 0,12 - 0,048 = 0,072mol
Gọi x, y là số mol hai khí CO và CO2
C + 1/2O2 → CO
x    x/2     x
C + O2 → CO2
y   y     y
n(O2 dư) = n(O2) - n(O2 pư) = 0,048 - x/2 - y
n(B) = n(O2 dư) + n(N2) + n(CO) + n(CO2) = 0,048 - x/2 - y + 0,072 + x + y = 0,12 + x/2
O2 chiếm 7,95% thể tích hh B ⇒ n(O2 dư) = 7,95%.n(B)
⇒ 0,048 - x/2 - y = 7,95%.(0,12 + x/2) = 0,00954 + 0,03975x
⇒ 0,5397x + y = 0,03846 [1]
Khối lượng hh khí A: m(A) = m(O2) + m(N2) = 0,048.32 + 0,072.28 = 3,552g
m(B) = m(A) + m(C) = 3,552 + 12.(x+y)
Khối lượng mol trung bình của hh B:
M(B) = m(B)/n(B) = (3,552 + 12x + 12y)/(0,12 + x/2) = 15,67.2 = 31,34 g/mol
⇒ 3,67x - 12y = -0,2088 [2]
Giải hệ PT [1], [2] ta được:x = 0,025mol và y =0,025mol
Khối lượng C đem đốt cháy: m(C) = 12.(x+y) = 12.(0,025+0,025) = 0,6gam

b./ Số mol các khí có trong hh B:
n(CO) = 0,025mol; n(CO2) = 0,025mol; n(N2) = 0,072mol
n(O2 dư) = 0,048 - x/2 - y = 0,048 - 0,025/2 - 0,025 = 0,0105mol
n(B) = 0,12 + x/2 = 0,12 + 0,025/2 = 0,1325mol
% thể tích bằng % số mol nên thành phần % thể tích của hh B là:
%O2 dư = n(O2)/n(B) .100% = 0,0105/0,1325 .100% = 7,92%
%CO = 18,87%; %CO2 = 18,87% và %N2 = 54,34%