Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Điện trở của dây tóc bóng đèn: \(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{240}{0,25}=960\Omega\)
Tiết diện của dây tóc bóng đèn: \(S=\pi\dfrac{d^2}{4}=4,15.10^{-10}m^2\)
Chiều dài của dây tóc bóng đèn: \(R=p\dfrac{l}{S}\Rightarrow l=\dfrac{R.S}{p}=\dfrac{960.4,15.10^{-10}}{6,6.10^{-7}}=0,6m\)

a. Ý nghĩa:
Hiệu điện thế định mức của bóng đèn là 36V
Công suất định mức của bóng đèn là 24W
b. \(\left\{{}\begin{matrix}R=U^2:P=36^2:24=54\Omega\\I=P:U=24:36=\dfrac{2}{3}A\end{matrix}\right.\)
c. \(20cm=0,2m\)
\(R=p\dfrac{l}{S}\Rightarrow S=\dfrac{p\cdot l}{R}=\dfrac{0,5\cdot10^{-6}\cdot0,2}{54}\approx1,8\cdot10^{-9}m^2\)
36V là hđt định mức đèn.
24W là công suất định mức để đèn hoạt động bình thường.
\(R_Đ=\dfrac{U_Đ^2}{P_Đ}=\dfrac{36^2}{24}=54\Omega\)
Để đèn sáng bình thường: \(I_{Đđm}=\dfrac{P_Đ}{U_Đ}=\dfrac{24}{36}=\dfrac{2}{3}A\)
Tiết diện dây:
\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}\Rightarrow S=\dfrac{\rho\cdot l}{R}=\dfrac{0,5\cdot10^{-6}\cdot20\cdot10^{-2}}{54}=1,85\cdot10^{-9}m^2\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}1.\Rightarrow L=\dfrac{RS}{p}=\dfrac{50.\left(\dfrac{2.10^{-5}}{2}\right)^2.\pi}{5,5.10^{-8}}=0,28m\\2.\Rightarrow R=\dfrac{pL}{S}=\dfrac{1,6.10^{-8}.50}{0,0005^2.\pi}\approx1,01\Omega\\3.\Rightarrow S=\dfrac{pL}{R}=\dfrac{0,4.10^{-6}.60}{\dfrac{U}{I}}=2.10^{-7}m\\\end{matrix}\right.\)

`*` Tóm tắt:
\(R=20\Omega\\ d=0,04mm\\ \rho=5,5\cdot10^{-8}\Omega\cdot m\\ ------------\\ l=?m\)
_
`*` Giải:
Tiết diện của bóng đèn dây tóc đó là:
\(S=\dfrac{\pi\cdot d^2}{4}=\dfrac{3,14\cdot0,04}{4}=1,256\cdot10^{-3}mm^2=1,256\cdot10^{-9}m^2\)
Chiều dài của bóng đèn dây tóc đó là:
\(R=\dfrac{\rho\cdot l}{S}\Rightarrow l=\dfrac{R\cdot S}{\rho}=\dfrac{20\cdot1,256\cdot10^{-9}}{5,5\cdot10^{-8}}\approx0,46m.\)