Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Điện trở tương đương là:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=6+4=10\left(\Omega\right)\)
Cường độ dòng điện trong mạch là:
\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{10}=1,2\left(A\right)\)
Chọn C
cho hai điện trở R1 và R2 mắc nối tiếp nhau và mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 12V .Trong đó R1=3 #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 9

Tóm tắt:
\(R_1ntR_2\)
\(R_1=3\Omega\)
\(R_2=5\Omega\)
\(U=12V\)
\(I=?\)
----------------------------------------
Bài làm:
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
\(R_{TĐ}=R_1+R_2=3+5=8\left(\Omega\right)\)
Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
\(I=\dfrac{U}{R_{TĐ}}=\dfrac{12}{8}=1,5\left(A\right)\)
Vậy cường độ dòng điện chạy trong mạch là:1,5A

\(I_Đ=\dfrac{P_Đ}{U_Đ}=\dfrac{3}{6}=0,5A\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{U}{I}=\dfrac{9}{0,5}=18\Omega\)
Mắc hai đèn này vào nối tiếp với 1 biến trở để sáng bình thường

a. \(I=I1=I2=0,2A\left(R1ntR2\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}U1=I1\cdot R1=0,2\cdot80=16V\\U2=U-U1=24-16=8V\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow R2=U2:I2=8:0,2=40\Omega\)
b. \(R1nt\left(R2//R3\right)\)
\(I'=I1'=I23=0,27A\)
\(U23=U2=U3=U-U1'=24-\left(0,27\cdot80\right)=2,4V\)
\(I3=I23-I2=0,27-\left(2,4:40\right)=0,21A\)
\(\Rightarrow R3=U3:I3=2,4:0,21\approx11,4\Omega\)

Nối tiếp: Rtđ=R1+R2=x+y
Song song: Rtđ=\(\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{xy}{x+y}\)
Thay R1=3Ω; R2=7,2Ω ta được:
Nối tiếp: Rtđ=R1+R2=3+7,2=10,2Ω
Song song: Rtđ=\(\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{3\cdot7,2}{3+7,2}=\dfrac{21,6}{10,2}=\dfrac{36}{17}\approx2,118\left(\Omega\right)\)

\(MCR:R1ntR2\)
\(=>R=R1+R2=8+4=12\Omega\)
\(I=I1=I2=\dfrac{U}{R}=\dfrac{6}{12}=0,5A=>\left\{{}\begin{matrix}U1=I1\cdot R1=0,5\cdot8=4V\\U2=I2\cdot R2=0,5\cdot4=2V\end{matrix}\right.\)
\(\left\{{}\begin{matrix}P1=U1\cdot I1=4\cdot0,5=2\\P2=U2\cdot I2=2\cdot0,5=1\end{matrix}\right.\)(W)
\(A=UIt=6\cdot0,5\cdot5=15\)Wh
Tóm tắt:
\(R_1ntR_2ntR_3\)
\(R_1=3\Omega\)
\(R_2=5\Omega\)
\(R_3=4\Omega\)
\(I_{AB}=500mA=0,5A\)
a) \(R_{AB}=?\)
b) \(U_{AB}=?\)
c) \(U_1;U_2;U_3=?\)
---------------------------------------
Bài làm:
a) Điện trở tương đương của mạch điện là:
\(R_{AB}=R_1+R_2+R_3=3+5+4=12\left(\Omega\right)\)
b) Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch là:
\(U_{AB}=I_{AB}\cdot R_{AB}=0,5\cdot12=6\left(V\right)\)
c) Vì \(R_1ntR_2ntR_3\) nên: \(I_1=I_2=I_3=I_{AB}=0,5\left(A\right)\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R1 là:
\(U_1=I_1\cdot R_1=0,5\cdot3=1,5\left(V\right)\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R2 là:
\(U_2=I_2\cdot R_2=0,5\cdot5=2,5\left(V\right)\)
Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R3 là:
\(U_3=I_3\cdot R_3=0,5\cdot4=2\left(V\right)\)
Vậy.............................