Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

thể tích của nước chiếm 1/4 thể tích của nước là sao v??
xin lỗi lộn.
Biết thể tích nước chiếm 1/4 thể tích dầu

1, 2 lít = 0,002 m3
Trọng lượng của 2 lít dầu là:
Từ công thức: D =\(\frac{m}{v}\) \(\Rightarrow\) m = D. v = 800. 0,002 = 1,6 (kg)
2, 500 dm3 = 0.5 m3
Khối lượng của 500 dm3 nhôm là:
Từ công thức :D = \(\frac{m}{v}\) \(\Rightarrow\) m= D. v = 2700. 0,5 = 1350 (m3)
Trọng lượng của 500 dm3 nhôm là:
Từ công thức : P = 10m = 10. 1350 = 13500 (N)
3, Khối lượng riêng của sét là:
Từ công thức : D = \(\frac{m}{v}\) = \(\frac{23400}{3}\) =7800 (kg/ m3)
4, 12 lít = 0,012 m3
a) Khối lượng riêng của cát là:
Từ công thức: D =\(\frac{m}{v}\) =\(\frac{30}{0,012}\) = 2500 (kg/m3)
b) 1 tạ = 100 kg
30 kg cát có thể tích 0,012 m3 suy ra 10kg cát có thể tích là:
0,012 : (30: 10) = 0,004 (m3)
100 kg cát có thể tích là:
0,004. (100: 10) = 0,04 (m3)
c ) Khối lượng của 5 m3 cát là:
100 .( 5: 0,04)= 12500 (kg)

Ta có :
50cm^3+ V của viên sỏi thứ 2 = 75cm^3
=> Thể tích của viên sỏi thứ 2 là : 75-50=25(cm^3)
b) Tính thể tích viên sỏi thứ 1 với 1 điều kiện thể tích viên sỏi thứ 2 bằng thể tích viên sỏi thứ 1

Lần cân thứ nhất cho: mt= mb+ mn+mv+m1
Lần cân thứ hai cho: mt= mb+(mn-mn)+ mv+m2
Trong phương trình (1), mn là khối lượng của nước chứa trong bình tới vạch đánh dấu, mb là khối lượng bình, mv là khối lượng vật.
Trong phương trình (2), mn là khối lượng của phần nước bị vật chiếm chỗ.
Từ (1) và (2), ta có mn = m0- m1
_ Vì 1 gam nước nguyên chất có thể tích là 1cm3 , nên số đo khối lượng mn theo đơn vị gam là số đo thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ theo đơn vị cm3. Thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ chính là thể tích của vật, do đó thể tích của vật tính ra cm3 có độ lớn bằng (m2-m1).
_ Cách xác định vật thể như trên chính xác hơn cách xác định bằng bình chia độ, đo khối lượng bằng cân Rô-béc-van chính xác hơn đo thể tích bằng bình chia độ do:
+) GHĐ của cân Rô-béc-van nhỏ hơn GHĐ của bình chia độ rất nhiều.
+) Cách đọc mực nước ở bình chia độ khó chính xác hơn cách theo dõi kim của cân ở vị trí cân bằng. Mặt khác, cách cân hai lần như trên loại trừ được những sai số đo do cân cấu tạo không được tốt, chẳng hạn hai phần của đòn cân không thật bằng nhau về chiều dài cũng như khối lượng.

Lần cân thứ nhất cho: mt= mb+ mn+mv+m1
Lần cân thứ hai cho: mt= mb+(mn-mn)+ mv+m2
Trong phương trình (1), mn là khối lượng của nước chứa trong bình tới vạch đánh dấu, mb là khối lượng bình, mv là khối lượng vật.
Trong phương trình (2), mn là khối lượng của phần nước bị vật chiếm chỗ.
Từ (1) và (2), ta có mn = m0- m1
_ Vì 1 gam nước nguyên chất có thể tích là 1cm3 , nên số đo khối lượng mn theo đơn vị gam là số đo thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ theo đơn vị cm3. Thể tích của phần nước bị vật chiếm chỗ chính là thể tích của vật, do đó thể tích của vật tính ra cm3 có độ lớn bằng (m2-m1).
_ Cách xác định vật thể như trên chính xác hơn cách xác định bằng bình chia độ, đo khối lượng bằng cân Rô-béc-van chính xác hơn đo thể tích bằng bình chia độ do:
+) GHĐ của cân Rô-béc-van nhỏ hơn GHĐ của bình chia độ rất nhiều.
+) Cách đọc mực nước ở bình chia độ khó chính xác hơn cách theo dõi kim của cân ở vị trí cân bằng. Mặt khác, cách cân hai lần như trên loại trừ được những sai số đo do cân cấu tạo không được tốt, chẳng hạn hai phần của đòn cân không thật bằng nhau về chiều dài cũng như khối lượng.

làm mà cứ ko đc chọn thế này thì chán lắm
1 L : Dùng bình 1 L
2 L : Dùng bình 2 L
3 L : Dùng bình 1 L và bình 2 L
4 L : Dùng bình 4 L
5 L : Dùng bình 4 L và 1 L
6 L : Dùng bình 4 L và 2 L
7 L : Dùng bình 4 L, 2 L và 1 L.
8 L : Dùng bình 4 L và dùng 2 lần bình 2 L.
9 L : Dùng 2 lần bình 4 L và dùng 1 bình 1 L
10 L : Dùng 2 lần bình 4 L và dùng 1 bình 2 L
1 L : đong can 1 L
2 L : đong can 2 L
3 L : đong can 2 và can 1 L
4 L : đong can 4 L
5 L : đong can 1 L và 4 L
6 L : đong can 4 L và 2 L
7 L : đong 3 can 4, 2, 1 L
8 L : đong 2 lần can 4 L
9 L : đong 2 lần can 4 L và thêm can 1 L
10 L : đong 2 lần can 4 L và thêm can 2 L

Giả sử ở \(0^0\) có m kg rượu. Suy ra thể tích rượu là \(V=\frac{m}{D}=\frac{m}{800}\Leftrightarrow\frac{m}{v}=800\)
Ở \(50^0C\) thì thể tích của rượu là \(V_1=V\)\(+50.\frac{V}{1000}=V+\frac{V}{20}=\frac{21V}{20}\)
\(\Rightarrow D_1=\frac{m}{V_1}=m.\left(\frac{21V}{20}\right)=\left(\frac{m}{v}\right).\left(\frac{20}{21}\right)=800.\frac{20}{21}=761,9kg\)/\(m^3\)
Vậy D ở 50 độ là 761,9 kg/m^3
Khi tăng 1oC1oC thì thể tích rượu tăng thêm:
800.11000=0.8kg/m3800.11000=0.8kg/m3
Tăng 50oC50oC tương đương tăng thêm: 0.8kg/m3.50=40kg/m30.8kg/m3.50=40kg/m3
Vậy, ở 50oC50oC thì khối lượng riêng của rượu là: 800kg/m3+40kg/m3=840kg/m3
TẤT CẢ CÁC CÂU TRÊN ĐỀU ĐÚNG
5/4 lít = 1,25l
1l = 0,001m3 ; 1,25l = 0,00125m3
Khối lượng riêng của nước:
\(D_n=\frac{m_n}{V_n}=\frac{1}{0,001}=1000\left(kg/m^3\right)\)
Khối lượng riêng của dầu:
\(D_d=\frac{m_d}{V_d}=\frac{1}{0,00125}=800\left(kg/m^3\right)\)
Câu A sai, câu D sai. Khối lượng riêng của dầu nhỏ hơn nước
Vậy câu C đúng