Câu 1: 
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

13 tháng 7 2016

Bài này không khó đâu, cứ theo từng giai đoạn mà vẽ nhé.

a) Đồ thị biểu diễn quỹ đạo của tàu.

x(km) y(km) O 8 M 14,1 5 P N

b) Tàu dừng lại tại vị trí P

Toạ độ của N là: \(x_N=14,1.\cos 45^0=10\) ; \(y_N=8+14,1.\cos45^0=18\)

Toạ độ của P là: \(x_P=x_N+5=15\) ; \(y_P=y_N=18\)

Vậy khoảng cách từ O đến nơi tàu dừng lại là: \(d=\sqrt{x_P^2+y_P^2}=\sqrt{15^2+18^2}\approx 23,43(km)\)

c) Theo câu B ta có toạ độ vị trí tàu dừng là \((15;18)\)

30 tháng 6 2019

45 độ đâu ra vậy ạ

6 tháng 9 2016

 gọi v là vận tốc của vật chuyển động  từ B => 2v  vận tốc của vật chuyển động  từ A

phương trình chuyển động của vật CĐ từ A : xA = 2vt (m)

phương trình chuyển động của vật CĐ từ B : xB = 60-vt (m)

vì sau 4s hai vật gặp nhau nên thay vào vào 2 ptcđ ta có :

2v*4 = 60-v*4

=> 8v=60-4v

=> 8v+4v=60

=> v=5

vậy xA = 10t

      xB = 60-5t

 

 

 

 

 

 

Gia tốc vật:

\(a=\dfrac{F_k}{m}=\dfrac{4}{2}=2\)m/s2

Sau khi đi được 9m kể từ lúc bắt đầu \(\left(v_0=0\right)\) thì vật đạt vận tốc: \(v^2-v^2_0=2aS\)

\(\Rightarrow v=\sqrt{2aS}=\sqrt{2\cdot2\cdot9}=6\)m/s

5 tháng 3 2022

hong biết

Gia tốc vật:

\(a=\dfrac{F_k}{m}=\dfrac{4}{2}=2\)m/s2

Sau khi đi được 9m thì vật đạt vận tốc:

\(v^2-v^2_0=2aS\)

\(\Rightarrow v=\sqrt{2aS+v^2_0}=\sqrt{2\cdot2\cdot9+0^2}=6\)m/s

một xe ô tô đi trên quãng đường AB(từ A đến B).Trên nửa quãng đường đầu,xe đi với vận tốc v1,nửa quãng đương sau đi trong 2/3 thời gian đầu đi với v2 ,thời gian còn lại đi với v3.Cùng lúc đó một xe khác đi từ B về A.trong nửa thời gian đầu đi với v3,thời gian còn lại đi nửa đoạn đường đầu với v2,quãng đường còn lại đi với v1.Cho v1=120km/h,v2=80km/h,v3=60km/h.a)tính quãng...
Đọc tiếp

một xe ô tô đi trên quãng đường AB(từ A đến B).Trên nửa quãng đường đầu,xe đi với vận tốc v1,nửa quãng đương sau đi trong 2/3 thời gian đầu đi với v2 ,thời gian còn lại đi với v3.Cùng lúc đó một xe khác đi từ B về A.

trong nửa thời gian đầu đi với v3,thời gian còn lại đi nửa đoạn đường đầu với v2,quãng đường còn lại đi với v1.Cho v1=120km/h,v2=80km/h,v3=60km/h.

a)tính quãng đường ab biết nếu xe hai xuất phát chậm hơn xe một 45 phút thì hai xe đến cùng lúc.

b)sau khi đến A,xe hai lập tức quay lại đuổi xe một.Sau 45 phút, một xe khác đi từ A với vận tốc không đổi là v4=180km/h.Hỏi sau bao lâu 3 xe cách đều nhau.

c)sau khi cách đều nhau , xe ở giữa và đầu nghỉ 1,5h .Ngay sau đó ,xe ở cuối quay lại ,xe giữa và xe đầu chạy tiếp theo hướng cũ .Sau khi gặp xe cuối,xe giữa quay lại ngay lập tức và chạy theo hướng xe cuối.Sau khi gặp xe đầu xe giữa  quay lại và chạy như thế .Hỏi sau bao lâu 3 xe gặp nhau

0
20 tháng 11 2018

Mình xin tổng kết lại CH này như sau:

Cách làm như bạn Đoàn Gia Khánh

a) Hai vật A và B lại cách nhau 80m sau 9,75 giây chuyển động

b) Khoảng cách nhỏ nhất giữa hai vật A và B là 49,97 (m).

Hình vẽ :

Động học chất điểm

(Câu trả lời của bạn Đoàn Gia Khánh mình không biết có phải thật sự là của bạn hay không, link có bài tương tự : ÔN THI HSG VẬT LÍ 9 PHẦN CƠ HỌC - Lớp 10 - Linh Ngoc - Cùng học Vật Lý - Lê Nhất Trưởng Tuấn, mình đã thay số khác cho bài này, kết quả câu b là 49,97 nếu thay công thức \(d_{min}=\dfrac{l\cdot v_A}{\sqrt{v_A^2+v_B^2}}\) chính xác. Còn câu trả lời của bạn Khánh có thể hình như bạn đã thay thế l = 100m nên kết quả mới ra 62,45. Cho nên mình không trao giải cho câu hỏi này.)

Hẹn các bạn trong CHH lần sau!

21 tháng 11 2018

Bài giải của bác ra đề sai rồi nếu không cho vị trí ban đầu của A và B thì nó xảy ra 3 trường hợp chứ không phải chỉ 1 trường hợp như bác ra đề làm đâu.

TH 1:

Động học chất điểm

TH 2:

Động học chất điểm

TH 3:

Động học chất điểm