Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Độ sâu của giếng: \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot3^2=45m\)
Vận tốc hòn đá khi chạm đấy giếng: \(v=g\cdot t=10\cdot3=30\)m/s
b) Quãng đường hòn đá rơi trong giây thứ ba:
\(S=\dfrac{1}{2}gt^2-\dfrac{1}{2}g\left(t-1\right)^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot3^2-\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot2^2=25m\)
c) Thời gian hòn đá rơi 20m cuối cùng trước khi chạm giếng:
\(t=\sqrt{\dfrac{2\cdot S}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot20}{10}}=2\left(s\right)\)

Đáp án B
Sau 2 s hòn đá rơi được quãng đường OA:
Sau 3 s hòn đá rơi được quãng đường OB:
→ Quãng đường hòn đá rơi được trong giây thứ 3:

Chọn đáp án D
Chọn gốc tọa độ tại miệng giếng, chiều dương của hệ trục hướng xuống dưới.
Một hòn đá rơi từ miệng một giếng cạn đến đáy giếng mất 3s. Tính độ sâu của giếng, lấy g = 9,8 m/s2.

Đáp án D
Chọn gốc tọa độ tại miệng giếng, chiều dương của hệ trục hướng xuống dưới.
Ta có: x = 0,5gt2 = 4,9t2 (m)
Độ sâu của giếng là x = 4,9.32 = 44,1 m.

Đáp án D
Độ sâu của giếng là h
Thời gian từ lúc thả hòn đá rơi tự do đến đáy giếng là t 1 , ta có:
Thời gian âm từ đáy giếng đến tai người nghe là t 2 , ta có:
Theo đề:

Chọn D.
Ta có 3 s là thời gian để viên đá rơi nhanh dần đều xuống vực phát ra âm thanh và thời gian để âm thanh chuyển động đều từ vực đến tai người nghe: t1 + t2 = 3 s (1)
Quãng đường đá rơi = quãng đường âm thanh truyền:
Từ (1) và (2), suy ra: t2 = 0,124 s; t1 = 2,875 s
Độ cao từ vách núi xuống đáy vực: S = va.t2 = 330.0,124 = 40,92 m.

Chọn D
Ta có 3 s là thời gian để viên đá rơi nhanh dần đều xuống vực phát ra âm thanh và thời gian để âm thanh chuyển động đều từ vực đến tai người nghe: t 1 + t 2 = 3 s (1)
Quãng đường đá rơi = quãng đường âm thanh truyền:
Từ (1) và (2), suy ra: t 2 = 0,124 s; t 1 = 2,875 s
Độ cao từ vách núi xuống đáy vực: S = v a . t 2 = 330.0,124 = 40,92 m.

Chọn D.
Ta có 3 s là thời gian để viên đá rơi nhanh dần đều xuống vực phát ra âm thanh và thời gian để âm thanh chuyển động đều từ vực đến tai người nghe: t 1 + t 2 = 3 s (1)
Quãng đường đá rơi = quãng đường âm thanh truyền:
Từ (1) và (2), suy ra: t 2 = 0,124 s; t 1 = 2,875 s
Độ cao từ vách núi xuống đáy vực: S = va. t 2 = 330.0,124 = 40,92 m.

Chọn D.
Ta có 3 s là thời gian để viên đá rơi nhanh dần đều xuống vực phát ra âm thanh và thời gian để âm thanh chuyển động đều từ vực đến tai người nghe: t 1 + t 2 = 3 s (1)
Quãng đường đá rơi = quãng đường âm thanh truyền:
Từ (1) và (2), suy ra: t2 = 0,124 s; t1 = 2,875 s
Độ cao từ vách núi xuống đáy vực:
S = v a . t 2 = 330.0,124 = 40,92 m.
a. \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}.10.3^2=45\left(m\right)\)
\(v=gt=10.3=30\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
b. \(s=h_{3s}-h_{2s}=\left(\dfrac{1}{2}gt^2_1\right)-\left(\dfrac{1}{2}gt^2_2\right)\left(\dfrac{1}{2}.10.3^2\right)-\left(\dfrac{1}{2}.10.2^2\right)=25\left(m\right)\)