Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Al, Al2O3, Zn(OH)2, NaHS, (NH4)2CO3 đều là các chất lưỡng tính nên p.ư được cả với HCl và NaOH.

1.
Fe3O4 + 8HCl -> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
2Al + 6HCl -> 2AlCl3 + 3H2
KOH + HCl -> KCl + H2O
Na2SO3 + 2HCl -> 2NaCl + SO2 + H2O
Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2
AgNO3 + HCl -> AgCl + HNO3
MgO + 2HCl -> MgCl2 + H2O
2.
2NaOH + H2SO4 -> Na2SO4 + 2H2O (1)
nNaOH=0,4(mol)
Từ 1:
nH2SO4=\(\dfrac{1}{2}\)nNaOH=0,2(mol)
Vdd H2SO4=\(\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\)(lít)

Xác định số ôxi hóa của các nguyên tố trong các hợp chất sau:
a, Các oxit : Cl2O7 : Cl+7 ;O-2
P2O5: P+5; O-2
Al2O3: Al+3; O-2
H2O2 : H+1; O-1
b, Các hiđrôxít: Ca(OH)2: Ca+2 ;OH-1
Al(OH)3: Al+3 OH-1
H2CO3: H+1: CO3-2
H3PO4: H+1;P+5;O-2
H2SO4: H+1;S+6;O-2
HMnO4 : H+1;Mn+7;O-2
c, Các muối: K2SO4: K+2; SO2-2
NaNO3: Na+1:N+5;O-2
Al2(SO4)3: Al+3; SO4-2
NaHSO4 Na+1; HSOS-1
CaHPO4: Ca+2;HPO4-2
Ba(NO3)2 : Ba+2; NO3-1

Muối tạo thành là CH3CH2COONa
CTPT của este chứa 4C
=> este phải có CTCT CH3CH2COOCH3 metyl propionat

Bài 1:
A + Cl2 → ACl2 (1)
Fe + ACl2 → FeCl2 + A (2)
x x x (mol)
gọi số mol của Fe phản ứng với một số mol của ACl2 là x
khối lương thanh sắt sau phản ứng là:11,2 - 56x + xMA = 12
=> x =
Ta có:
= 0,25.0,4 = 0,1 (mol)
=> MA = 64 g/mol; Vậy kim loại A là Cu
= nCu =
= 0,2 (mol) =>
= 0,5M
bài 2:
(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH -> 3 C17H35COONa + C3H5(OH)3
890 kg 918 kg
x kg 720 kg
=> x = 698,04 kg.

Muối thu được là Fe2(SO4)3 có n = 40/400 = 0,1 mol ---> nFe = 0,2 mol
Mà toàn bộ Fe đi hết vào muối nên: nO = (12,8 - 56.0,2)/16 = 0,1 mol
Coi X gồm Fe và O thì:
Fe - 3e = Fe3+
O + 2e = O2-
S+6 + 2e = S+4
Áp dụng bảo toàn e có: 3.0,2 = 2.0,1 + 2.V/22,4 ---> V = 4,48 lít.
Chọn B
Các chất có thể bị oxi hóa bởi H2SO4 đặc khi chúng có tính khử. Vậy có 5 chất thỏa mãn là : KBr, S, P, FeO, Cu. Sơ đồ phản ứng :