K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

6 tháng 5 2021

nZn = 6.5/65 = 0.1 (mol) 

Zn + 2HCl => ZnCl2 + H2 

0.1.......0.2...................0.1

VddHCl = 0.2/2 = 0.1 (l) 

nFe = 3/56 (mol) 

Fe2O3 + 3H2 -to-> 2Fe + 3H2O

.................9/112........3/56

H% = 9/112 / 0.1 * 100% = 80.35%

6 tháng 5 2021

a) Zn + 2HCl $\to$ ZnCl2 + H2

b) n Zn = 6,5/65 = 0,1(mol)

Theo PTHH : n HCl = 2n Zn = 0,2(mol)

=> V dd HCl = 0,2/2 = 0,1(lít)

c) n Fe = 3/56 (mol)

Fe2O3 + 3H2 $\xrightarrow{t^o}$ 2Fe + 3H2O

Theo PTHH :

n H2 = 3/2 n Fe = 9/112(mol)

Vậy :

H = $\dfrac{ \dfrac{9}{112} }{0,1}$ .100% = 80,36%

9 tháng 3 2023

a, PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

b, Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

c, PT: \(Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)

Theo PT: \(n_{Fe}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=\dfrac{1}{15}\left(mol\right)\Rightarrow m_{Fe}=\dfrac{1}{15}.56=\dfrac{56}{15}\left(g\right)\)

12 tháng 3 2023

a, \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

b, \(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

c, \(n_{HCl}=2n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{HCl}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

12 tháng 3 2023

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(1mol\)   \(2mol\)                    \(1mol\)

\(0,1mol\)  \(0,2mol\)              \(0,1mol\)

\(n_{Zn}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=n.M=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=n.22,4=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

10 tháng 12 2020

1:

a) \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\uparrow\)

______0,2------>0,2------------------->0,2_____(mol)

=> \(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

b) \(V_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,2}{1}=0,2\left(l\right)\)

2:

a) 

\(n_{HCl}=2.0,2=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: \(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow\)

______0,2<------0,4------------------>0,2______(mol)

=> \(m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\)

b) \(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

12 tháng 12 2020

cảm ơn bạn nhiều nha

 

25 tháng 12 2023

\(n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

a.

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(V_{H_2}=24,79.0,2=4,958\left(l\right)\)

b.

\(n_{HCl}=2.n_{Fe}=0,4\left(mol\right)\\ CM_{HCl}=\dfrac{0,4}{0,2}=2M\)

25 tháng 12 2023

tớ cảm ơnn

13 tháng 12 2023

\(n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\\a, PTHH:Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\\ b,n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\\ V_{H_2\left(đkc\right)}=0,2.24,79=4,958\left(l\right)\\ c,C_{MddH_2SO_4}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5\left(M\right)\)

10 tháng 3 2022

a, nZn = 26/65 = 0,4 (mol)

PTHH: Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

nZn = nH2 = 0,4 (mol)

VH2 = 0,4 . 22,4 = 8,96 (l)

b, nFe2O3 = 16/160 = 0,1 (mol)

PTHH: Fe2O3 + 3H2 -> (t°) 2Fe + 3H2O

LTL: 0,1 < 0,4/3 => H2 dư

nFe = 0,1 . 3 = 0,3 (mol)

mFe = 0,3 . 56 = 16,8 (g)

10 tháng 3 2022

a)  \(n_{Zn}=\dfrac{26}{65}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

           0,4--------------------->0,4

=> VH2 = 0,4.22,4 = 8,96 (l)

b) 

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1\left(mol\right)\)        

PTHH: Fe2O3 + 3H2 --to--> 2Fe + 3H2O

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,4}{3}\) => Fe2O3 hết, H2 dư

PTHH: Fe2O3 + 3H2 --to--> 2Fe + 3H2O

                0,1---------------->0,2

=> mFe = 0,2.56 = 11,2 (g)

1)

a) Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

b) \(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

           0,15->0,3--->0,15-->0,15

=> VH2 = 0,15.22,4 = 3,36 (l)

c) mdd sau pư = 8,4 + 250 - 0,15.2 = 258,1 (g)

=> \(C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,15.127}{258,1}.100\%=7,38\%\)

2)

a) Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

b) \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

            0,2-->0,4---->0,2--->0,2

=> VH2 = 0,2.22,4 = 4,48 (l)

mZnCl2 = 0,2.136 = 27,2 (g)

c) \(C_{M\left(dd.HCl\right)}=\dfrac{0,4}{0,2}=2M\)

d) 

PTHH: A + 2HCl --> ACl2 + H2

           0,2<--0,4

=> \(M_A=\dfrac{4,8}{0,2}=24\left(g/mol\right)\)

=> A là Mg(Magie)

4 tháng 9 2019

PTPỨ: Zn + 2HCl ---> ZnCl2 + H2
nZn = 6,5/65 = 0,1 (mol)
Theo ptpứ: nHCl = 2nZn = 0,2 (mol)

=> mHCl = 0,2 x 36,5 = 7,3 (g)
nH2 = nZn = 0,1 (mol)
=> VH2(đktc) = 0,1 x 22,4 = 2,24 (l)
mdd HCl đã dùng = 7,3 x 7,3% = 0,5329(g)

Câu c bạn viết rõ ra đi ak. CM hay C% và của chất j

a) Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

b) \(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

         0,15-->0,3---->0,15-->0,15

=> VH2 = 0,15.22,4 = 3,36 (l)

c) \(m_{dd.HCl}=\dfrac{0,3.36,5}{7,3\%}=150\left(g\right)\)

5 tháng 5 2022

\(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\\ pthh:Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
           0,15    0,3                    0,15 
\(V_{H_2}=0,15.22,4=3,36l\\ m_{\text{dd}HCl}=\dfrac{100.\left(0,3.36,5\right)}{7,3}=150g\)