Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a. \(R=R1+R2=3+6=9\Omega\)
b. \(I=I1=I2=U:R=12:9=\dfrac{4}{3}A\left(R1ntR2\right)\)
c. \(\left\{{}\begin{matrix}U1=I1\cdot R1=\dfrac{4}{3}\cdot3=4V\\U2=I2\cdot R2=\dfrac{4}{3}\cdot6=8V\end{matrix}\right.\)
d. \(\left\{{}\begin{matrix}P1=U1\cdot I1=4\cdot\dfrac{4}{3}=\dfrac{16}{3}\\P2=U2\cdot I2=8\cdot\dfrac{4}{3}=\dfrac{32}{3}\\P=UI=12\cdot\dfrac{4}{3}=16\end{matrix}\right.\)(W)

TT
\(U_1=9\Omega\)
\(U_2=16\Omega\)
\(I=2,5A\)
\(a.R_{tđ}=?\Omega\)
\(b.U=?V\)
\(U_1=?V\)
\(U_2=?V\)
\(c.I_1=?A\)
\(I_2=?A\)
Giải
a. Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
\(\dfrac{1}{R_{tđ}}=\dfrac{1}{R_1}+\dfrac{1}{R_2}=\dfrac{1}{9}+\dfrac{1}{16}=\dfrac{25}{144}\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{144}{25}=5,76\Omega\)
b. Hiệu điện thế đoạn mạch AB là:
\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}\Rightarrow U=I.R_{tđ}=2,5.5,76=14,4V\)
Do đoạn mạch song song nên: \(U=U_1=U_2=14,4V\)
c. Cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở là:
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{14,4}{9}=1,6A\)
\(I=I_1+I_2\Rightarrow I_2=I-I_1=2,5-1,6=0,9A\)

a, Đoạn mạch có dạng R1 // R2 → UAB = U1 = U2 = 12V
Rtđ = R1.R2/ R1+R2 = 14.10/14+10 = 20Ω
b. Hiệu điện thế giữa 2 đầu điện trở: U=12V
c. 1 ngày = 86400s
Cường độ dòng điện qua đoạn mạch: IAB = UAB/RAB = 12/20 = 0,6A
Điện năng đoạn mạch tiêu thụ trong 1 ngày: A = U.I.t = 12.0,6.86400 = 622080J
d, Hiệu điện thế lớn nhất vào hai đầu đoạn mạch: Rtđ = R1 + R2 = 6+3 = 9Ω
♀→→→ Mình làm cho có, đúng sai không biết nha Thông cảm -..-

1. a. Theo ht 4' trg đm //, ta có: Rtđ= (R1.R2)/(R1+R2)= (3.6)/(3+6)=2 ôm
b.Theo ĐL ôm, ta có: I= U/Rtđ=24/2=12 A
I1=U/R1=24/3=8 ôm
I2=U/R2=24/6=4 ôm
2. a. Theo ht 4' trg đm //, ta có: Rtđ=(R1.R2.R3)/(R1+R2+R3)= (6.12.4)/(6+12+4)=13,09 ôm
b. Áp dụng ĐL Ôm, ta có: U=I.R=3.13,09=39,27 V
c. Theo ĐL Ôm, ta có:
I1=U/R1=39,27/6=6.545 A
I2=U/R2=39,27/12=3,2725 A
I3=U/R3=39,27/4=9.8175 A

Điện trở tương đương của đoạn mạch:
\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{12.24}{12+24}=8\left(\Omega\right)\)
Do mắc song song nên \(U=U_1=U_2=12V\)
Cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở và qua mạch chính:
\(\left\{{}\begin{matrix}I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{8}=1,5\left(A\right)\\I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{12}{12}=1\left(A\right)\\I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{12}{24}=0,5\left(A\right)\end{matrix}\right.\)

\(a,R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{60.40}{60+40}=24\left(\Omega\right)\)
\(I_m=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{24}=0,5\left(\Omega\right)\)
\(b,P_1=\dfrac{U}{R_1}=\dfrac{12^2}{60}=2,4\left(W\right)\)
\(P_2=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{12^2}{40}=3,6\left(W\right)\)
\(P_m=U.I=12.0,5=6\left(W\right)\)

Tóm tắt :
R1 = 6Ω
R2 = 9Ω
a) Rtđ = ?
b) I1 , I2 = ?
c) I = ?
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch
\(R_{tđ}=R_1+R_2=6+9=15\left(\Omega\right)\)
b) Có : \(U_{AB}=U_1=U_2=12\left(V\right)\) (vì R1 // R2)
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R1
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{12}{6}=2\left(A\right)\)
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở R2
\(I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{12}{9}=1,3\left(A\right)\)
c) Cường độ dòng điện chạy trong mạch chính
\(I=I_1+I_2=2+1,3=3,3\left(A\right)\)
Chúc bạn học tốt
Mình xin lỗi bạn nhé , bạn sửa lại câu a) giúp mình :
\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{6.9}{6+9}=3,6\left(\Omega\right)\)

\(\dfrac{1}{R_{tđ}}=\dfrac{1}{R_1}+\dfrac{1}{R_2}+\dfrac{1}{R_3}=\dfrac{1}{10}+\dfrac{1}{10}+\dfrac{1}{10}=\dfrac{3}{10}\Omega\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{10}{3}\Omega\)
\(U_1=U_2=U_3=U=12V\)
\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{12}{\dfrac{10}{3}}=3,6A\)
\(I_1=I_2=I_3=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{12}{10}=1,2A\)
Nếu mắc nối tiếp:
\(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=10+10+10=30\Omega\)

a) Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
\(R_1\text{//}R_2\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{R_1R_2}{R_1+R_2}=4,8\left(\Omega\right)\)
b) Cường độ dòng điện chạy qua mỗi điện trở là:
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{15}{8}=1,875\left(A\right)\)
\(I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{15}{12}=1,25\left(A\right)\)
\(\left(U=U_1=U_2=15V\right)\)
c) Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
\(I=I_1+I_2=1,875+1,25=3,125\left(A\right)\)
Điện năng tiêu thụ của mạch trong 10 phút là:
\(A=UIt=15\cdot3,125\cdot10\cdot60=28125\left(J\right)\)
d) \(Đ:12V-24W-2A-6\Omega\)
Sau khi mắc đèn: \(\left(R_1\text{//}R_2\right)\text{ nt }Đ\)
Điện trở tương đương sau khi mắc đèn là:
\(R_{tđ}'=R_{tđ}+R_Đ=4,8+6=10,8\left(\Omega\right)\)
Cường độ dòng điện qua đèn là:
\(I_Đ=I=3,125\left(A\right)>I_{đm}\)
⇒ Đèn sáng quá, dễ cháy.
a. \(R=\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\dfrac{3.6}{3+6}=2\Omega\)
b. \(U=U1=U2=12V\left(R1\backslash\backslash\mathbb{R}2\right)\)
\(\left\{{}\begin{matrix}I1=U1:R1=12:3=4A\\I2=U2:R2=12:6=2A\end{matrix}\right.\)
c. \(U=U1=U2=12V\left(R1\backslash\backslash\mathbb{R}2\right)\)
d. \(\left\{{}\begin{matrix}P1=U1.I1=12.4=48\\P2=U2.I2=12.2=24\\P=UI=12.\left(4+2\right)=72\end{matrix}\right.\)(W)
a)\(R_{tđ}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{3\cdot6}{3+6}=2\Omega\)
b)\(U_1=U_2=U_m=12V\)
\(I_1=\dfrac{12}{3}=4A;I_2=\dfrac{12}{6}=2A\)
c)Làm ở trên.
d)\(P_1=U_1\cdot I_1=12\cdot4=48W;P_2=12\cdot2=24W\)
\(P=U_m\cdot I_m=12\cdot\left(4+2\right)=12\cdot6=72W\)