Dung dịch X chứa 0,1 mol Ca2+; 0,3 mol Mg2+; 0,4 mol và a mol . Đun dung dịch X đến cạn thu được muối khan có khối lượng là
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Những câu hỏi liên quan

26 tháng 9 2017
Đáp án B
Bảo toàn điện tích: x=0,7 và x <0,2.2+0,3.2
do vậy đây là nước cứng vĩnh cửu

13 tháng 1 2017
Đáp án B
Bảo toàn điện tích: x=0,7 và x <0,2.2+0,3.2 do vậy đây là nước cứng vĩnh cửu

1 tháng 7 2018
Đáp án A
Áp dụng định luật bảo toàn điện tích ta có:
Đáp án A.

1 tháng 4 2018
Đáp án : A
Bảo toàn điện tích : 0,1.2 + 0,3.2 = 0,4 + a
=> a = 0,4 mol
2HCO3‑ -> CO32- + CO2 + H2O
=> sau phản ứng có 0,1 mol Ca2+ ; 0,3 mol Mg2+ ; 0,2 mol CO32- và 0,4 mol Cl-
=> mmuối khan = 37,4g

2 tháng 9 2019
Chọn A
Bảo toàn điện tích : nNa+ + 2nMg2+ + 2nCa2+ = nHCO3 + nCl
=> x = 0,35 mol
Đáp án A