Cho 2 peptit X, Y (MX < MY) và este Z (X, Y, Z đều mạch hở; X, Y đều được tạo từ Gly và Ala; Z có không quá 3 liên kết trong phân tử và được tạo từ phản ứng giữa axit cacboxylic và ancol). Đốt cháy hoàn toàn x mol X hoặc y mol Y hoặc z mol Z đều thu được hiệu số mol CO2 và H2O là 0,06 mol. Mặt khác, thủy phân hoàn toàn 42,34 gam hỗn hợp E gồm X (x mol), Y (y mol), Z (z mol) trong dung dịch KOH vừa đủ, cô cạn dung dịch sau phản ứng, thu được 1,86 gam ancol T và 72,32 gam hỗn hợp muối. Phần trăm khối lượng của Y trong E là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Do đốt cháy 0,16 mol peptit X hoặc 0,16 mol peptit Y hoặc 0,16 mol peptit Z đều thu được số mol C O 2 có số mol nhiều hơn số mol của H 2 O l à 0 , 16 mol nên các peptit đều có chung dạng.
Đặt công thức chung peptit là C n H 2 n + 2 + m − 2 m N m O m + 1
n C O 2 – n H 2 O = n p e p t i t nên ta có: n – (n+1-0,5m) = 1 => m = 4
Vậy X, Y, Z là các tetrapeptit.
Các peptit được tạo bởi Ala và Val nên ta có thể quy đổi thành:
C O N H , C H 2 , H 2 O . Gọi số mol của peptit là a (mol) => n C O N H = 4 a (vì hỗn hợp là các tetrapeptit)
69 , 8 g E C O N H : 4 a CH 2 : b H 2 O : a + N a O H → 101 , 04 g C O O N a : 4 a NH 2 : 4 a CH 2 : b m u o i
m E = 43.4 a + 14 b + 18 a = 69 , 8 m m u o i = 67.4 a + 16.4 a + 14 b = 101 , 04
Giải hệ thu được a = 0,22 và b = 2
Đặt n A l a N a = x m o l v à n V a l N a = y m o l
m m u o i = 111 x + 139 y = 101 , 04 n N = x + y = 4 a = 0 , 88
Giải thu được x = 0,76 mol và y = 0,12
Số mắt xích Ala trung bình = 0,76 : 0,22 = 3,5 => Z l à A l a 4
Số mắt xích Val trung bình = 0,12 : 0,22 = 0,5 => X l à V a l 4
E gồm:
X : V a l 4 Y : A l a k V a l 4 − k Z : A l a 4 0 , 16 m o l
+ Nếu k = 3
X : V a l 4 Y : A l a 3 V a l Z : A l a 4 0 , 16 m o l
Bảo toàn mắt xích Ala được n Y = 0 , 76 – 0 , 16.4 / 3 = 0 , 04 m o l
= > n X = n E – n Y – n Z = 0 , 22 – 0 , 04 – 0 , 16 = 0 , 02 thỏa mãn n X < n Y
= > m X = 0 , 02. 117.4 – 18.3 = 8 , 28 g a m a
= > % m X = 8 , 28 / 69 , 8.100 % = 11 , 86 % gần nhất với 12%
Xét tương tự với k = 1 và k = 2 thấy không thỏa mãn n X < n Y
Đáp án cần chọn là: A

Chọn D.
X, Y, Z được tạo ra từ Ala và Val đều là amino axit đơn, no, mạch hở.
Khi đốt cháy thì:
nX = nY = nZ = n N 2 - ( n C O 2 - n H 2 O ) ⇒ n N 2 = 0 , 32 ⇒ n N ÷ n p e p t i t = 0 , 64 ÷ 0 , 16 = 4 ÷ 1
⇒ X, Y, Z đều là tetrapeptit.
Khi cho E tác dụng với NaOH thì: nNaOH = 4(nX + nY + nZ) = nAla + nVal và n H 2 O = nX + nY + nZ
→ B T K L mE + mNaOH = mmuối + m H 2 O ⇒ nX + nY + nZ = 0,22 ⇒ nX + nY = 0,06
Ta có: 111nAla + 139nVal = 101,04 ⇒ nAla = 0,76; nVal = 0,12 mol.
Vì nVal < nE ⇒ Val không có ở tất cả 3 peptit ⇒ Z không có Val.
Có: nVal = 2(nX + nY) ⇒ Số mắt xích Val trung bình trong X và Y là 2.
Vì MX > MY ⇒ số mắt xích Val trong X lớn hơn
+ X có 3 Val, Y có 1 Val ⇒ nX = 0,03 = nY (loại) vì nX < nY
+ X có 4 Val, Y có 1 Val ⇒ nX = 0,02 mol; nY = 0,04 mol (thoả) ⇒ %mX = 11,86%

Đáp án D
Đun 20,78 gam E trong NaOH thu được 1,36 gam hỗn hợp F gồm 2 ancol và 28,52 gam muối khan.
Đốt cháy hoàn toàn T thu được 0,125 mol Na2CO3
→ n N a O H = 0 , 25 m o l
Bảo toàn khối lượng:
m H 2 O = 20 , 78 + 0 , 25 . 40 - 28 , 52 - 1 , 36 = 0 , 9
n H 2 O = 0 , 05 m o l = n X + n Y
Do X, Y, Z cùng số C, gọi các CTPT của các chất lần lượt là:
X, Y có công thức chung CnH2n+2-kNkOk+1 0,05 mol.
Z là CnH2n-2hO2h z mol
Với k là số N trung bình của X, Y và h là số nhóm chức COO của Z.
Phản ứng đốt cháy
C n H 2 n + 2 - k N k O k + 1 + ( 1 , 5 n - 0 , 75 k ) O 2 → n C O 2 + ( n + 1 - 0 , 5 k ) H 2 O + 0 , 5 k N 2
C n H 2 n - 2 h O 2 h + ( 1 , 5 n - 1 , 5 h ) O 2 → n C O 2 + ( n - h ) H 2 O
Ta có:
n N a O H = 0 , 05 k + h z n O 2 = 0 , 05 ( 1 , 5 n - 0 , 75 k ) + z ( 1 , 5 n - 1 , 5 h ) = 1 , 14 m E = 0 , 05 ( 14 n + 29 k + 18 ) + z ( 14 n + 30 h ) = 20 , 78
Giải hệ: k=4,4; hz=0,03; 0,05n+zn=0,09
Với h=2 thì n=13,8 (loại); h=3 thì n=15 thỏa mãn.
CTCT có thể của X, Y có thể là:
X là GlyAla(Val)2 0,03 mol và Y là (Gly)2(Ala)2Val 0,02 mol (dựa vào số N giải ra được số mol).
Ta có z=0,01 ⇒ n F = 0 , 03 → M F - = 136 3
F chứa 2 ancol vậy một ancol sẽ có số mol gấp đôi ancol còn lại.
Dựa vào Mtb nên F chứa CH3OH.
Ta thấy 32.2 + 72=136 thỏa mãn ancol còn lại là C4H7OH
→ % C 4 H 7 O H = 72 136 = 52 , 94 %

Vì E + NaOH => muối của Alanin và Valin
=> X, Y, Z được tạo ra từ Ala và Val đều là amino axit no, đơn chức, mạch hở
CTTQ của X là: C n H 2 n + 2 − 2 k + x N x O x + 1
X c h á y → n C O 2 + n + 1 – k + x / 2 H 2 O
a an a.(n + 1 – k + x/2)
Theo đề bài n C O 2 – n H 2 O = a
=> an – a.(n + 1- k + x/2) = a
=> k – x/2 = 2
Do k = x nên nghiệm thỏa mãn là k = x = 4
Tương tự Y, Z => X, Y, Z đều là các tetrapeptit
Gọi n X = a m o l ; n Y = b m o l Đ K : a < b
E + NaOH → muối + H 2 O
=> n N a O H = 4 . ( n X + n Y + n Z ) = 4 a + 4 b + 4 . 0 , 16
n H 2 O = n E = a + b + 0 , 16
BTKL: m E + m N a O H = m m u o i + m H 2 O
=> 69,8 + 40.(4a + 4b + 0,64) = 101,04 + 18.(a + b + 0,16)
=> a + b = 0,06
= > n E = a + b + 0 , 16 = 0 , 22 m o l = > M E = 317 , 27 = > Z l à A l a 4 M = 302 m ( X , Y ) = m E – m Z = 21 , 48 = > m ( X , Y ) = 358 = > Y l à A l a 3 V a l M = 330
Do A l a 2 V a l 2 nên X không thể là chất này. Có 2 trường hợp:
TH1: X l à A l a V a l 3 M = 386
m m u o i = 111. a + 3 b + 0 , 16.4 + 139. 3 a + b = 101 , 04
Kết hợp a + b = 0,06 => a = b = 0,03 => loại vì theo đề bài n X < n Y
TH2: X l à V a l 4 M = 414
m m u o i = 139. 4 a + b + 111. 3 b + 0 , 16.4 = 0 , 04
Kết hợp a + b = 0,06 => a = 0,02; b = 0,04 (thỏa mãn a < b)
⇒ % X = 0 , 02. 414 69 , 8 .100 % = 11 , 86 % ≈ 11 , 8 %
Đáp án cần chọn là: A

Đáp án A
Vì E + NaOH => muối của Alanin và Valin
=> X, Y, Z được tạo ra từ Ala và Val đều là amino axit no, đơn chức, mạch hở
CTTQ của X là: CnH2n+2-2k + x NxOx+1
X cháy → nCO2 + ( n+ 1 – k + x/2)H2O
a an a( n + 1 – k + x/2)
Theo đề bài nCO2 – nH2O = a
=> an – a(n+1- k + x/2) = a
=> k – x/2 = 2
Do k = x nên nghiệm thỏa mãn là k = x = 4
Tương tự Y, Z => X, Y, Z đều là các tetrapeptit
Gọi nX = a ( mol); nY = b ( mol) (ĐK: a< b)
E + NaOH → muối + H2O
=> nNaOH = 4( nX + nY + nZ) = 4a + 4b + 4.0,16
nH2O = nE = a + b + 0,16
BTKL: mE + mNaOH = mmuối + mH2O
=> 69,8 + 40( 4a + 4b + 0,64) = 101,04 + 18( a + b + 0,16)
=> a + b = 0,06
=> nE = a + b + 0,16 = 0,22 (mol)
=> ME = 317,27 => Z là (Ala)4 (M =302)
m(X,Y) = mE – mZ = 21,48
=> m (X, Y) = 358 => Y là (Ala)3Val ( M =330)
Do (Ala)2(Val)2 nên X không thể là chất này. Có 2 trường hợp:
TH1: X là (Ala)(Val)3 (M = 386)
m muối = 111( a + 3b + 0,16.4) 139. ( 3a+ b) = 101,04
Kết hợp a+ b = 0,06 => a = b = 0,03 => loại vì theo đề bài nX < nY
TH2: X là (Val)4 (M = 414)
m MUỐI = 139( 4a + b) + 111 ( 3b + 0,16.4) = 0,04
Kết hợp a + b = 0,06 => a = 0,02; b = 0,04 (thỏa mãn a< b)
=> %X = (0,02. 414: 69,8).100% = 11,86%≈ 11,8 %