Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

2Al + 2H2O + 2NaOH -> 2NaAlO2 + 3H2
0,1 mol <- 0,15mol
Fe2O3 + NaOH -> Fe(OH)3 + Na2O
nH2= 3,36:22,4 = 0,15 mol
mAl = 0,1*27 = 2,7 g
=> mFe2O3 = 20-2,7 = 17,3 g
nH2= 0,15 mol
2Al + 2NaOH + 2H2O→ 2NaAlO2 + 3H2↑
0,1 mol 0,15 mol
→mAl= 0,1x27= 2,7 (g) →mFe2O3= 20-2,7= 17,3 (g)

Cho 31,2 gam hỗn hợp bột Al và AL2O3 tác dụng với dung dịch NaOH dư thoát ra 13,44 lít khí phần trăm khối lượng của Al trong hỗn hợp ban đầu
2Al(x)+2H2O+2NaOH→3H2(1,5x)+2NaAlO2
Al2O3+2NaOH→H2O+2NaAlO2
Gọi số mol của Al và Al2O3 lần lược là x, y
⇒27x+102y=31,2(1)
nH2=13,44\22,4=0,6(mol
⇒1,5x=0,6(2)⇒1,5x=0,6(2)
Từ (1) và (2) ta có hệ:
{27x+102y=31,2
1,5x=0,6
⇔{x=0,4y=0,2
⇔{mAl=0,4.27=10,8
mAl2O3=0,2.102=20,4
bạn tính % ra nha

áp dụng bảo toàn khối lượng:
m hhX + mhhY = m 4chất
=> mY = 19,7 - 7,8 = 11,9 (g)
gọi x,y lần lượt là số mol của Cl2 và O2
n hhY = 5,6/22,4 = 0,25 (mol)
=> x +y = 0,25 (1) mhhY = 11,9 (g)
=> 71x + 32y = 11,9 (2)
giải (1) và (2) ta được: x = 0,1 (mol) và y = 0,15
(mol)
nO2 = 0,15 (mol) => %VO2 = %nO2 = 0,15*100%
/0,25 = 60% áp dụng bảo toàn eletron :
Cl2 +2e => 2Cl-
0,1 0,2 (mol)
O2 + 4e => 2O(2-)
0,15 0,6 (mol)
n e nhường = n e nhận = 0,2 + 0,6 = 0,8 (mol) gọi a,b lần lượt là số mol của Mg và Al:
Mg => Mg2+ + 2e
a 2a (mol)
Al => Al3+ +3e
b 3b (mol)
=> 2a + 3b = 0,8 (1) mhh X = 7,8 (g) => 24a + 27b = 7,8 (2)
giải (1) và (2) ta được: a = 0,1 và b = 0,2 (mol)
mAl = 0,2*27 = 5,4 (g) => %mAl = 5,4*100%/7,8 =
69,23%

Chọn B.
2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2 ↓
Al2O3 + 2NaOH → 2NaAlO2 + H2O
⇒ mAl = 27.0,4 = 10,8 (gam); mAl2O3 = 31,2 - 10,8 = 20,4 (gam).

Cho m gam hỗn hợp X gồm ( Fe , FeO , Fe2O3 ) có tỷ lệ khối lượng tương ứng là 7:18:40 .Hỗn hợp X tan vừa hết trong 500 ml H2SO4 loãng 0,68 M thu được dung dịch B và thoát ra V lít khí H2 ( đktc). Cho dung dịch B tác dụng NaOH dư lọc kết tủa nung khô trong không khí thu được 22,4 gam chất rắn. Giá trị của V là ?
A. 0,448
B. 0,896
C. 2,24
D. 1,12
Đáp án cần chọn là: D