Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

S=30,5(km)=30500(m)
Vận tốc của âm thanh lúc đó là :
V=S/t= 30500/5 = 6100 (m/s)
vậy âm thanh đã truyền đi trong thép

Đáp án C
Từ dữ kiện đầu bài, ta có:
Quãng đường âm truyền đi trong môi trường không khí và trong thép đều là: s = 3050 m
Gọi thời gian âm truyền đi trong thép là: t 1 , thời gian âm truyền đi trong không khí là t 2
Ta có: t 1 = s v t h c p = 3050 6100 = 0 , 5 s t 2 = s v k k = 3050 340 = 8 , 97 s
⇒ Khoảng thời gian giữa hai lần tiếng búa truyền đến tai người ở đầu B là:
Δ t = t 2 − t 1 = 8 , 97 − 0 , 5 = 8 , 47 s

Đáp án: A
Vì vận tốc âm thanh trong không khí vào khoảng 340 m/s.

Thời gian truyền trong không khí là
\(t=\dfrac{s}{v}=\dfrac{915}{340}\approx2,7\left(s\right)\)
Thời gian truyền trong ống thép
\(t=\dfrac{s}{v}=\dfrac{915}{6100}=0,15\left(s\right)\)
Khoảng thời gian từ ống thép đến kk là
\(=2,7-0,15=2,55\left(s\right)\\ \Rightarrow B\)

a) vi ban nghe duoc 2 tieng la tieng am thanh truyen trong khong khi va tieng vong
b) Ban HS nghe lan dau voi thoi gian:
t=S:v(truyen am trong thep)=30.5/6100=0.005(s)
ban HS nghe lan thu 2 voi thoi gian:
t=S:v(truyen am trong khong khi)=30.5/340\(\approx\)0.9(s)
câu c nha bạn