Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

\(a)n_{MnO_2}=\dfrac{69,6}{87}=0,8mol\\ MnO_2+4HCl\xrightarrow[nhẹ]{đun}MnCl_2+Cl_2+H_2O\)
0,8 3,2 0,8 0,8 0,8
\(V_A=V_{Cl_2}=0,8.22,4=17,92l\\ b)Cl_2+2NaOH\rightarrow NaCl+NaClO+H_2O\)
0,8 1,6 0,8 0,8
\(V_{ddNaOH}=\dfrac{1,6}{1}=1,6l\\ C_{M_{NaCl}}=\dfrac{0,8}{1,6}=0,5M\\ C_{M_{NaClO}}=\dfrac{0,8}{1,6}=0,5M\)

a. Thiếu dữ kiện
b. Do HCl tác dụng với dd Z thu được kết tủa nên chứng tỏ M2O3 là oxit lưỡng tính
- Cho X tác dụng với H2SO4 dư:
\(\text{Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2}\)
\(\text{M2O3 + 3H2SO4 -> M2(SO4)3 + 3H2O}\)
\(\text{0,1 -------------------> 0,1 mol}\)
=> dd Y chứa FeSO4, M2(SO4)3, H2SO4 dư
- Cho dd Y tác dụng NaOH dư:
\(\text{H2SO4 + 2NaOH -> Na2SO4 + 2H2O}\)
\(\text{FeSO4 + 2NaOH -> Fe(OH)2 + Na2SO4}\)
\(\text{M2(SO4)3 + 6NaOH -> 2M(OH)3 + 3Na2SO4}\)
\(\text{0,1 ----------------------> 0,2 mol}\)
Mg(OH)3 + NaOH -> NaMO2 + 2H2O
0,2 --------------------> 0,2 mol
=> dd Z chứa NaMO2, Na2SO4, NaOH dư
- Cho Z tác dụng với HCl vừa đủ:
\(\text{NaOH + HCl -> NaCl + H2O}\)'
NaMO2 + HCl + H2O -> M(OH)3 + NaCl
0,2 ----------------------> 0,2 mol
\(\text{=> nM(OH)3 = 0,2 mol}\)
=> M + 3.17 = 15,6/0,3 => M = 27
Vậy M là Al => CT Al2O3
buithianhtho, Pham Van Tien, Duong Le, Nguyễn Thị Kiều, Dương Chung, Linh, Luân Trần, Arakawa Whiter, Trần Quốc Toàn, Đặng Anh Huy 20141919, Nguyễn Nhật Anh, Trần Hữu Tuyển, Phùng Hà Châu, Quang Nhân, Hoàng Tuấn Đăng, Nguyễn Trần Thành Đạt, Nguyễn Thị Minh Thương , Nguyễn Anh Thư,...

a) Na2O +H2O--->2NaOH(1)
NaOH +HCl-->NaCl2 +H2(2)
b) Ta có
n\(_{Na2O}=\frac{12,4}{62}=0,2\left(mol\right)\)
Theo pthh1
n\(_{NaOH}=2n_{Na2O}=0,4\left(mol\right)\)
Theo pthh2
n\(_{HCl}=n_{NaOH}=0,4\left(mol\right)\)
Tính nồng độ mol hợp lý hơn
CM\(_{HCl}=\frac{0,4}{0,2}=2\left(M\right)\)
c)CM\(_{NaOH}=\frac{0,2}{0,2}=1\left(M\right)\)
Theo pthh2
n\(_{NaCl}=n_{NaOH}=0,2\left(mol\right)\)
C\(_M=\frac{0,2}{0,2}=1\left(M\right)\)

1) giả sử kl đá vôi là 100g --> kl CaCO3 là 80g
Giả sử lượng CaCO3 pu là a
CaCO3 --> CaO + CO2
a a a
kl CaO: 56a
kl chất rắn sau pu: 100 - 44a
-> a = 0.6 mol
-> mCaCO3 pu= 60 (g)
-> H = 60 / 80 = 75%
2) Đặt nCu= x; nFe= y; nAl= z trong 23,8g hh
ta có pt: 64x + 56y + 27z = 23,8 (1)
Cu + Cl2 -> CuCl2
x---> x
2Fe +3 Cl2 -> 2FeCl3
y--> 1,5y
2 Al + 3 Cl2 -> 2AlCl3
z--> 1,5z
khi đó: nCl2 = x+ 1,5y + 1,5z = 14,56/22,4 (2)
Đặt nCu=k x; nFe= ky; nAl= kz trong 0,25 mol hh
-> Ta có pt: kx+ ky + kz= 0,25 (3)
PTHH: Fe +2 HCl -> FeCl2 + H2
ky--> ky
2Al + 6HCl -> 2AlCl3 +3H2
kz--> 1,5kz
ta có: nH2 = ky + 1,5kz= 0,2 (4)
Lấy (3) chia (4) ta đc pt: (x+ y + z) /(y+ z) = 0,25/0,2 (5)
giải pt (1)(2) (5) ta tìm đc x,y, z
=> tìm đc phần trăm theo khối lượng mỗi chất trong hh ban đầu

nAl2O3=10.2:102=0.1(mol)
PTHH:Al2O3+6HCl->2AlCl3+3H2O
theo pthh:nHCl:nAl2O3=6->nHCl=6*0.1=0.6(mol)
mHCl=0.6*36.5=21.9(g)
mdd HCl=21.9*100:14.6=150(g)
theo pthh:nAlCl3:nAl2O3=2->nAlCl3=0.1*2=0.2(mol)
mAlCl3=0.2*133.5=26.7(g)
mdd sau phản ứng:10.2+150=160.2
C%=26.7:160.2*100=16.7%
PTHH: Fe2O3 + 6HCl --> 2FeCl3 + 3H2O
ddA: ddFeCl3
a) nFe2O3= m/M=12/160=0,075 (mol)
Từ PTHH=> nHCl=6nFe2O3=6.0,075=0,45 (mol)
mHCl=n.M=0,45.36,5=16,425 (mol)
C%HCl= \(\dfrac{m_{HCl}}{m_{ddHCl}}.100\%\)= \(\dfrac{16,425}{400}.100\%\simeq4,11\%\)
b)PTHH: FeCl3 + 3NaOH --> 3NaCl + Fe(OH)3\(\downarrow\)
Chất rắn: Fe(OH)3
Từ PTHH (a)=> nFeCl3=2nFe2O3=2.0,075=0,15 (mol)
Từ PTHH (b)=> nFe(OH)3=nFeCl3=0,15 (mol)
=> nNaOH=3nFeCl3=3.0,15=0,45 (mol)
mFe(OH)3=n.M=0,15.107=16,05 (g)
Hay a=16,05 (g)
CMNaOH=\(\dfrac{n_{NaOH}}{V_{ddNaOH}}=\dfrac{0,45}{0,3}=1,5\left(M\right)\)
nFe2O3 = \(\dfrac{12}{160}\) = 0,075 mol
Fe2O3 +6 HCl -> 2FeCl3 + 3H2O
0,075-->0,45 ---> 0,15
a) C%HCl = \(\dfrac{0,45.36,5}{400}.100\%\) = 4,10625 %
b) dd A là FeCl3
FeCl3 +3 NaOH -> 3NaCl + Fe(OH)3 \(\downarrow\)
0,15-->0,45 ------------------>0,15 mol
=> a = 0,15 . 107 = 16,05 g
=> CMNaOH = \(\dfrac{0,45}{0,3}\) = 1,5 M