Dẫn 448 ml CO2 (đktc) sục vào bình chứa 100ml dd...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

VCO2=448ml=0,448 (lít)

=> nCO2=V/22,4=0,448/22,4=0,02 (mol)

nNaOH=CM.V=0,25.0,1=0,025 (mol)

Lập hệ số K , ta có: nNaOH/nCO2=0,025/0,02=1,25

Vì 1 < K < 2 nên sản phẩm thu được là NaHCO3 và Na2CO3

Gọi a,b lần lượt là số mol của NaHCO3 và Na2CO3

PT1: CO2 + NaOH -> NaHCO3

cứ : .1...............1..............1 (mol)

Vậy : a-----<----a--------<----a (mol)

PT2: CO2 + 2NaOH -> Na2CO3 + H2O

Cứ: 1..............2...................1.............1 (mol)

vậy: b-----<-----2b-------<-----b (mol)

Từ Pt và đề ta có:

a+b=0,02

a+2b=0,025

Giải ra ta được : a=0,015(mol) , b=0,005 (mol)

=> mNaHCO3=n.M=0,015.84=1,26(g)

mNa2CO3=n.M=0,005.106=0,53(g)

16 tháng 8 2021

Xét tỉ lệ: \(1< \frac{^nKOH}{^nCO_2}< 2\) \(\Rightarrow\) phản ứng tạo 2 muối K2CO3 (x mol) và KHCO3 (y mol)

Tính số mol CO2 và số mol KOH đã phản ứng theo x và y và lập hệ

Kết quả là : 0,69 gam và 1,5 gam

 
16 tháng 8 2021

\(n_{CO_2}=0,02\left(mol\right)\)

\(n_{KOH}=0,025\left(mol\right)\)

\(\dfrac{n_{CO_2}}{1}=\dfrac{0,02}{1}=0,02>0,0125=\dfrac{n_{KOH}}{2}=\dfrac{0,025}{2}\)

=> CO2 dư, KOH hết

\(CO_2+2KOH\rightarrow K_2CO_3+H_2O\)

----------0,025-------0,0125----------

\(m_{K_2CO_3}=0,0125.138=1,725\left(g\right)\)

16 tháng 8 2021

Ko chắc lắm nhaa

undefined

16 tháng 8 2021

nCO2=1,68/22,4=0,075mol. Theo pt nCO2=n muối=0,075mol => CM K2CO3= 0,075/0,25=0,3M.

Đáp án : 0,3M

16 tháng 8 2021

pt : CO2 + 2KOH ---> K2CO3 + H2O

nCO2 = \(\frac{V}{22,4}=\frac{1,68}{22,4}=0,075\) ( mol )

Theo pt : nK2CO3= nCO2 = 0,075

250ml = 0,25l

=> CMK2CO3 = \(\frac{0,075}{0,25}=0,3M\)

31 tháng 5 2017

câu 1: nCO2=0,075mol

do dư KOH nên tạo ra muối trung hòa

nNa2CO3=nCO2=0,075mol

-->Cm=0,3M

câu 2:
nCO2=0,5mol, nNaOH=4,0625mol

-->tạo muối Na2CO3 với số mol =nCO2=0,5mol

-->CmNa2CO3=1M

câu 3: nCO2=0,02mol, nKOH=0,025mol

-->T=1,25 hay 1<T<2

tạo 2 muối

K2CO3:x, KHCO3:y

x+y=0,02
2x+y=0,025

-->x=0,005mol, y=0,015mol

-->mK2CO3=0,69g

mKHCO3=1,5g

Bài 1:

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{1,68}{22,4}=0,075\left(mol\right)\)

PTHH: CO2 + 2KOH -> K2CO3 + H2O

- Muối thu dc là K2CO3

\(n_{K_2CO_3}=n_{CO_2}=0,075\left(mol\right)\)

\(V_{ddK_2CO_3}=250\left(ml\right)=0,25\left(l\right)\)

=> \(C_{MddK_2CO_3}=\dfrac{0,075}{0,25}=0,3\left(M\right)\)

24 tháng 3 2016

\(n_{Al}=\frac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right);n_{H_2SO_4}=\frac{19,6}{98}=0,2\left(mol\right)\)

PTPƯ :

\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\uparrow\)

2 mol    3 mol

0,2 mol  0,2 mol

0,2/2 > 0,2/3

=> Al dư, bài toán tính theo \(H_2SO_4\)                    

a. \(n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=\frac{1}{3}n_{H_2SO_{\text{4}}}=\frac{1}{3}.0,2=0,06\left(mol\right)\)

=> \(m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,06.342=20,52\left(g\right)\)

b. \(n_{Al\left(TG\right)}=\frac{2}{3}n_{H_2SO_{\text{4}}}=\frac{2}{3}.0,2=0,13\left(mol\right)\)

\(n_{Al\left(dư\right)}=0,2-0,13=0,07\left(mol\right)\)

=> \(m_{Al\left(dư\right)}=0,07.27=1,89\left(g\right)\)

c. \(n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=0,2\left(mol\right)\)

Vì hiệu suất đạt 80% nên:

\(n_{H_2}=80\%.0,2=0,16\left(mol\right)\)

\(V_{H_2}=0,16.22,4=3,584\left(l\right)\)

25 tháng 1 2022

Theo công thức

\(m_{dd}=D.V=1,3.500=650g\)

\(\rightarrow m_{NaOH}=\frac{C\%.m_{dd}}{100}=\frac{25.650}{100}=162,5g\)

\(\rightarrow m_{NaOH}=4,0625mol\)

Xét tỉ lệ \(T=\frac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}>2\)

Vậy \(CO_2\) hết, NaOH dư, phản ứng thu được muối \(Na_2CO_3\)

PTHH: \(CO_2+2NaOH\rightarrow^{t^o}Na_2CO_3+H_2O\)

              0,5                                          0,5                             mol

\(\rightarrow C_{M_{Na_2O_3}}=\frac{0,5}{0,5}=1M\)

12 tháng 5 2016

\(n_P=\frac{6,2}{31}=0,2\left(mol\right)\) 

\(n_{O_2}=\frac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\) 

 \(4P+5O_2->2P_2O_5\) (1)

vì \(\frac{0,2}{4}< \frac{0,3}{5}\) => \(O_2\) dư

theo(1) \(n_{P_2O_5}=\frac{1}{2}n_P=0,1\left(mol\right)\) 

=> \(m_{P_2O_5}=0,1.142=14,2\left(g\right)\)

28 tháng 1 2018

nP=6,231=0,2(mol)nP=6,231=0,2(mol)

nO2=6,7222,4=0,3(mol)nO2=6,7222,4=0,3(mol)

4P+5O2>2P2O54P+5O2−>2P2O5 (1)

0,24<0,350,24<0,35 => O2O2

theo(1) nP2O5=12nP=0,1(mol)nP2O5=12nP=0,1(mol)

=> mP2O5=0,1.142=14,2(g)

gọi công thức một oxit kim loại hóa trị II là:RO

-giả sử có 1 mol:RO

⇒m RO=1.(R+16)=R+16 g

RO+H2SO4→RSO4+H2O

  1→   1            1          1        mol

/

m ct H2SO4=1.98=98 g

mdd H2SO4=98.1001498.10014=700 g

/

mdd sau pứ=m RO+m H2SO4

                    =R+16+700=R+716 g

m ct RSO4=1.(R+96)=R+96 g

⇒C% RSO4=R+96R+716R+96R+716.100=16,2

R+96R+716R+96R+716.100=16,2

⇔R≈24 g/mol

⇒R là nguyên tố Magie (Mg)

CT oxit: MgO

26 tháng 1 2022

Bài 1:

\(n_{C_4H_{10}}=\frac{m}{M}=\frac{11,6}{58}=0,2mol\)

PTHH: \(2C_4H_{10}+13O_2\rightarrow^{t^o}8CO_2\uparrow+10H_2O\)

               0,2                    1,3            0,8        1       mol

\(\rightarrow n_{O_2}=n_{C_4H_{10}}=\frac{13.0,2}{2}=1,3mol\)

\(V_{O_2\left(ĐKTC\right)}=n.22,4=1,3.22,4=29,12l\)

\(\rightarrow n_{CO_2}=n_{C_4H_{10}}=\frac{8.0,2}{2}=0,8mol\)

\(m_{CO_2}=n.M=0,8.44=35,2g\)

\(\rightarrow n_{H_2O}=n_{C_4H_{10}}=\frac{10.0,2}{2}=1mol\)

\(m_{H_2O}=n.M=1.18=18g\)

26 tháng 1 2022

gfvfvfvfvfvfvfv555