Một cần cẩu nâng một vật nặng lên cao 20m tốn một công 1500J cho g=10m/s tính khối lượng của vật mà cần cẩu nâng
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Của Standal ; Đúng , chính xác . Ông ấy đã nói đúng , những bài văn tả mẹ , cô giáo , bạn bè , hoa , cây , đồ vật ,... . Đó chính làm lúc nói lên sự thật , là tính cách , hình dáng ,... . Nhưng , chưa chắc gì mọi người đã nó sự thật trong bài văn . Ví dụ ; Ngoài đời An xinh đẹp , dễ thương , nhưng Tùng - thằng bạn ghét An lại ghi trong bài văn là ; ' Bạn An rất xấu tính , mặt như con khỉ ' . Văn chính là lúc ca ngợi vẻ đẹp của chính nó , đẻ lúc mình cảm thấy yêu nó hơn, thích nó hơn .
Của Lê -nin : Ông ấy cũng nói đúng , nghệ thuật không phải thích đánh giá là đánh . Nghệ thuật chỉ là để tôn vinh những ý tưởng , sáng tác người vẽ . Đôi khi chính mình còn chưa có nhiều ý tưởng độc đáo bằng người ta mà đi bình phẩm là xấu là không được . Các bạn biết Leonardo da Vinci không ? Ông ấy đi học vẽ nhưng thầy giáo chỉ cho vẽ mấy quả trứng . Leonardo da Vinci thắc mắc thì chính thầy giáo của ông đã làm cho Vinci thức tỉnh nguồn sáng tạo .Chúng ta cũng vậy , không nhất thiết thấy mọi người kêu xấu thì mình cũng kêu xấu theo trong khi lòng mình lại thấy đẹp . Chúng ta cứ nói cảm xúc khi xem bức tranh đó xem , cứ như mình giúp người vẽ bức tranh đó có thêm động lực vẽ tiếp .

Chọn chiều (+) là chiều chuyển động của vật.
Vật được kéo trên mặt phẳng nằm ngang \(\Rightarrow N=P=mg=15.10=150\left(N\right)\)
Lực ma sát \(F_{ms}=\mu N=0,05.150=7,5\left(N\right)\)
Áp dụng định luật II Newton, ta có \(\overrightarrow{F}=m\overrightarrow{a}\) (1)
Chiếu (1) lên phương chuyển động của vật, ta có:
\(F_k-F_{ms}=ma\Rightarrow a=\dfrac{F_k-F_{ms}}{m}=\dfrac{45-7,5}{15}=2,5\left(m/s^2\right)\)
Vậy gia tốc của thùng là \(2,5m/s^2\).

Theo định luật II Niuton: \(\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{P}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F}=m\cdot\overrightarrow{a}\)
Ta có: \(F-F_{ms}=m\cdot a\) trong đó: \(\left\{{}\begin{matrix}F=Pcos\alpha\\F_{ms}=\mu.Psin\alpha\end{matrix}\right.\)
Để \(F_{min}\Leftrightarrow(cos\alpha)_{min}\)

a) Do vật di chuyển theo phương ngang nên \(N=P=mg=50.10=500\left(N\right)\)
Ta có \(F_{ms}=\mu N=0,4.500=200\left(N\right)\)
b) Áp dụng định luật II Newton, ta có \(\overrightarrow{F}=m\overrightarrow{a}\)
Chiếu lên phương chuyển động của vật, ta có
\(F_k-F_{ms}=ma\) \(\Leftrightarrow a=\dfrac{F_k-F_{ms}}{m}=\dfrac{220-200}{50}=0,4\left(m/s^2\right)\)
c) Quãng đường thùng dịch chuyển: \(s=\dfrac{1}{2}at^2=\dfrac{1}{2}.0,4.10^2=20\left(m\right)\)
d) Vận tốc của vật sau khi di chuyển được 2 giây: \(v=at=0,4.2=0,8\left(m/s\right)\)
a)
Độ lớn lực ma sát trượt giữa thùng và mặt sàn:
\(F_{mst}=\mu.N=0,4.50.10=200\left(N\right)\)
b)
Gia tốc của thùng: \(a=\dfrac{F}{m}=\dfrac{F_{kéo}-F_{ms}}{m}=\dfrac{220-200}{50}=0,4\left(m/s^2\right)\)
(Chiếu theo chiều chuyển động)
c)
Sau 10s kể từ khi bắt đầu di chuyển, thùng trượt được quãng đường:
\(s_{10}=\dfrac{1}{2}.0,4.10^2=20\left(m\right)\)
d)
Vận tốc của thùng sau khi di chuyển được 2s:
\(v=at=0,4.2=0,8\left(m/s\right)\)

Khi người 1 đạp chân trên mặt đất, tác dụng vào mặt đất một lực ma sát \(\overrightarrow{F_1}\). Theo định luật 3 Newton thì mặt đất của tác dụng lại lên chân người 1 phản lực \(\overrightarrow{F_1'}\)
\(\overrightarrow{F_1}=\overrightarrow{F_1'}\)
Tương tự với người 2: \(\overrightarrow{F_2}=\overrightarrow{F_2'}\)
Vẫn có người thắng người thua trong cuộc kéo co của người 1 và người 2 vì nếu \(\overrightarrow{F_1}>\overrightarrow{F_2}\) thì \(\overrightarrow{F_1'}>\overrightarrow{F_2'}\). Hợp lực tác dụng lên người 1 khi này lớn hơn người 2, hệ sẽ chuyển động sang người 1.

Do 2 vật ở cùng 1 nơi trên Trái Đất nên gia tốc trọng trường không đổi, đặt là \(g\). Ta có \(p_1=gm_1;p_2=gm_2\) nên \(\dfrac{p_1}{p_2}=\dfrac{gm_1}{gm_2}=\dfrac{m_1}{m_2}\) \(\Rightarrow\dfrac{p_1}{m_1}=\dfrac{p_2}{m_2}\)

Dụng cụ thí nghiệm:
- Cái thước đo chiều cao: Để đo khoảng cách từ điểm thả đến mặt đất.
- Thời gian đo: Một chiếc đồng hồ bấm giây hoặc thiết bị đo thời gian chính xác.
- Vật thể rơi: Một vật thể có khối lượng nhỏ (như quả bóng, viên bi) để thả.
- Giá đỡ: Để giữ thước đo chiều cao hoặc hỗ trợ cho việc thả vật thể.
- Bảng ghi kết quả: Để ghi lại thời gian và các thông số khác trong quá trình thí nghiệm Cô xem đúng không ạ
\(A=mgh=m.10.20=1500\)
\(m=\dfrac{1500}{20.10}=7,5kg\)