K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

  Tên thí nghiệm Cách tiến hành Hiện tượng Giải thích Ghi chú Thí nghiệm 1 - Ống 1 mẩu giấy quỳ tím - Ống 2 mảnh kẽm - Ống 3 mẩu đá vôi nhỏ - Ống 4 một ít đồng II oxit - Ống 1:quỳ tím chuyển màu đỏ - Ống 2: bọt khí thoát ra ngoài từ ống kẽm - Ống 3: sủi bọt khí - Ống 4: chất rắn tan dần chuyển màu xanh lam Do axit...
Đọc tiếp
 
Tên thí nghiệm Cách tiến hành Hiện tượng Giải thích Ghi chú
Thí nghiệm 1

- Ống 1 mẩu giấy quỳ tím

- Ống 2 mảnh kẽm

- Ống 3 mẩu đá vôi nhỏ

- Ống 4 một ít đồng II oxit

- Ống 1:quỳ tím chuyển màu đỏ

- Ống 2: bọt khí thoát ra ngoài từ ống kẽm

- Ống 3: sủi bọt khí

- Ống 4: chất rắn tan dần chuyển màu xanh lam

Do axit axetic phản ứng với các chât   PTHH: 

- Ống 2: Zn + 2CH3COOH --> (CH3COO)2Zn+H2

- Ống 3: CaCO3 +2 CH3COOH ---->

(CH3COO)2Ca + CO2 +H2O

- Ống 4: CuO + 2CH3COOH -> (CH3COO)2Cu + H20

Thí nghiệm 2

Cho vào ống thí nghiệm A 2ml rượu etylic,2ml axit axetic nhỏ từ từ khoảng 1ml axit sufuaric đặc lắc đều

Đun nhẹ hỗn hợp cho chất lỏng bay hơi từ từ sang ống B, đến khi chất lỏng trong ống A chỉ còn khoảng 1/3 thể tích ban đầu thì ngừng đun.
Lấy ống B ra, cho thêm 2ml dung dịch muối ăn bão hòa, lắc rồi để yên.

 

- Hỗn hợp bốc hơi, ở ống nghiệm B có chất lỏng không màu, mùi thơm, không tan trong nước nhẹ hơn nước. Rượu etylic phản ứng với axit axetic tạo ra etyaxetat theo phương trình phản ứng:    PTHH: CH3COOH + C2H5OH --H2SO4, To--> CH3COO2H5 + H2O
0
29 tháng 4 2024

a, \(2CH_3COOH+Ca\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2Ca+H_2\)

\(n_{\left(CH_3COO\right)_2Ca}=\dfrac{3,95}{158}=0,025\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{CH_3COOH}=2n_{\left(CH_3COO\right)_2Ca}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{CH_3COOH}}=\dfrac{0,05}{0,25}=0,2\left(M\right)\)

b, \(n_{H_2}=n_{\left(CH_3COO\right)_2Ca}=0,025\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=0,025.22,4=0,56\left(l\right)\)

c, \(CH_3COOH+NaOH\rightarrow CH_3COONa+H_2O\)

\(n_{NaOH}=n_{CH_3COOH}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{NaOH}=\dfrac{0,05}{0,5}=0,1\left(l\right)=100\left(ml\right)\)

28 tháng 4 2024

Mong mọi người giúp mình ạ!!!

 

\(M_A=M_{N_2}=2\cdot14=28\)

=>\(2\cdot M_X+4=28\)

=>\(2\cdot M_x=28-4=24\)

=>\(M_X=12\)

=>X là C

Vậy: Công thức hóa học của A là \(C_2H_4\)

27 tháng 4 2024

Khí Nitrogen là N2 = 14.2=28 (amu)

KL 4 ntử H = 1.4=4 (amu)

Ta có CTHH: mA = 2mx + 4mH 

=> 28 = 2mX + 4 => 2mX = 28-4 = 24 

=> mX = 24/2 = 14 (amu)

Vậy, X = H4Nhay Hydrazine

a: \(M_{Na_2SO_4}=2\cdot23+32+16\cdot4=142\)

b: \(M_{R_2O_3}=160\)

=>\(2\cdot M_R+48=160\)

=>\(2\cdot M_R=112\)

=>\(M_R=56\)

=>R là Fe

26 tháng 4 2024

a, \(CaCO_3\underrightarrow{t^o}CaO+CO_2\)

b, Theo ĐLBT KL, có: mCaCO3 = mCaO + mCO2 = 560 + 440 = 1000 (g)

Bài 5/ Cân bằng các phương trình sau theo phương pháp thăng bằng electron 1.   FeS2          +   O2 ------->       Fe2O3    +  SO2 2.   FeS           +  HNO3 -------------->    Fe(NO3) 3   +  NO  +  H2O + H2SO4 3.   Fe(CrO2) 2   +  Na2CO3 ------->   Na2CrO4   +  Fe2O3   +  CO2 4.   As2S3   +  KClO3 ------->     H3AsO4    +   H2SO4 +  KCl 5.   CuFeS2   +   Fe2 (SO4)3   +  O2   +  H2O...
Đọc tiếp

Bài 5/ Cân bng c phương trình sau theo phương pháp thăng bng electron

1.   FeS2          +   O2 ------->       Fe2O3    +  SO2

2.   FeS           +  HNO3 -------------->    Fe(NO3) 3   +  NO  +  H2O + H2SO4

3.   Fe(CrO2) 2   +  Na2CO3 ------->   Na2CrO4   +  Fe2O3   +  CO2

4.   As2S3   +  KClO3 ------->     H3AsO4    +   H2SO4 +  KCl

5.   CuFeS2   +   Fe2 (SO4)3   +  O2   +  H2O ------->   CuSO4    +   FeSO4   +  H2SO4

6.   CrI3    +   KOH  +  Cl2 ------->K2CrO4    +  KIO4   +  KCl   + H2O

7.   FeI2    +   H2SO4 ------->Fe2(SO4) 3    +   SO2   +  I2   + H2O

8.   KMnO4   +   H2C2O4                 +  H2SO4 ------->K2SO4    +  MnSO4   + CO2   +  H2O

9.   K2Cr2O7    +   HCl -------> KCl  +  CrCl3   +  Cl2   +  H2O

10. K2SO3   + KMnO4   + KHSO4 ------->K2SO4   +  MnSO4   + H2O

11. Al  +   NaNO3   +  NaOH + H2O ------->NaAlO2            +   NH3

12. FeO   +   HNO3 ------->Fe(NO3) 3    +   NxOy   +   H2O

13. Fe   +   HNO3-------> Fe(NO3) 3    +   NxOy   +  H2O

14. M  +          HNO3-------> M(NO3)n    +   NxOy   +   H2O

15. Fe2O3    +  Al-------> FexOy   +  Al2O3

16. FemOn   +  HNO3 -------> Fe(NO3) 3   +  NO  +  H2O

17. FeS2          +  HNO3 ------->Fe(NO3) 3   +  N2Ox   +  H2O + H2SO4

18. H2SO3    +  Br2    +  H2O------->  H2SO4   +  . . .

19. KI  +  MnO2        +  H2SO4------->  I2   +   . . .

20. SO2   +   KMnO4    + H2O -------> K2SO4   + . . .

21. NO  +  H2SO4 + K2Cr2O7 ------->HNO3   +  . .

22. FeSO4   +  K2Cr2O7   +  H2SO4 ------->

23. KMnO4   +  HCl  ------->. . .

24. KMnO4   + H2C2O4   +  H2SO4  ------->   CO2       + . . .

0
25 tháng 4 2024

\(C_6H_{12}O_6\underrightarrow{^{t^o,xt}}2C_2H_5OH+2CO_2\)

\(CO_2+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

Ta có: \(n_{CaCO_3}=\dfrac{25}{100}=0,25\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{C_6H_{12}O_6\left(LT\right)}=\dfrac{1}{2}n_{CO_2}=\dfrac{1}{2}n_{CaCO_3}=0,125\left(mol\right)\)

Mà: H = 80%

\(\Rightarrow n_{C_6H_{12}O_6\left(TT\right)}=\dfrac{0,125}{80\%}=0,15625\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{C_6H_{12}O_6}=0,15625.180=28,125\left(g\right)\)

25 tháng 4 2024

a, - Đốt X thu CO2 và H2O → X chứa C và H, có thể có O.

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{10,08}{22,4}=0,45\left(mol\right)=n_C\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{10,8}{18}=0,6\left(mol\right)\Rightarrow n_H=0,6.2=1,2\left(mol\right)\)

⇒ mC + mH = 0,45.12 + 1,2.1 = 6,6 (g) < mX

→ X gồm: C, H và O.

mO = 9 - 6,6 = 2,4 (g) \(\Rightarrow n_O=\dfrac{2,4}{16}=0,15\left(mol\right)\)

b, Gọi CTPT của X là CxHyOz.

⇒ x:y:z = 0,45:1,2:0,15 = 3:8:1

→ X có dạng (C3H8O)n

\(\Rightarrow n=\dfrac{60}{12.3+1.8+16.1}=1\)

Vậy: X là C3H8O.