đốt cháy hoàn toàn 6,2g phosphorus trong khí oxygen.Hãy tính thể tích khí oxygen(đkc) khối lượng sản phẩm tạo thành theo phản ứng P+O2>P2O5
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
\(\%Cu=\dfrac{64.100\%}{64+2\left(X+16.3\right)}=34,04\%\\ \Rightarrow X=14\)
X là Nito
PT: \(CaCO_3\underrightarrow{t^o}CaO+CO_2\)
Theo ĐL BTKL, có: mCaCO3 = mCaO + mCO2 = 44,8 + 35,2 = 80 (g)
\(\Rightarrow\%CaCO_3=\dfrac{80}{400}.100\%=20\%\) = x
VD3.
\(\Delta m\) tăng do Na thế vào H, phân tử khối Na > H
=> \(\Delta m_{tăng}=\left(M_{Na}-M_H\right).a=m_{hh}-m_{muối}\)
\(n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\)
\(C\%_{NaOH}=\dfrac{20.100\%}{20+x}=10\%\Rightarrow x=180\left(g\right)\)
Gọi n là hóa trị cao nhất của kim loại Z
\(Z+\dfrac{n}{2}Cl_2\underrightarrow{t^o}ZCl_n\)
\(n_Z=\dfrac{2,275}{Z}\)
\(m_{ZCl_n}=\dfrac{2,275}{Z}.\left(Z+35,5n\right)=\dfrac{2,275Z+80,7625n}{Z}=4,76\)
Với n = 2 => Z = 65
Vậy kim loại cần tìm là Zn (kẽm)
\(n_{MgO}=\dfrac{48}{40}=1,2\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}=\dfrac{73}{36,5}=2\left(mol\right)\)
\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)
1<---------2-------->1
Lập tỉ lệ: \(\dfrac{1,2}{1}>\dfrac{2}{2}\Rightarrow MgO.dư\)
Sau phản ứng thu được:
\(m_{MgCl_2}=1.95=95\left(g\right)\\ m_{MgO.dư}=\left(1,2-1\right).40=8\left(g\right)\)
\(CaCO_3\rightarrow CaO+CO_2\)
Khối lượng khí \(CO_2\) thất thoát là khối lượng giảm chính của đá vôi.
=> Khối lượng đá vôi giảm.
1)
Gọi CTHH của X là \(Al_xCl_y\)
Theo đề có:
\(\%m_{Al}=\dfrac{27x.100\%}{133,5}=20,225\%\Rightarrow x=1\)
\(\Rightarrow y=\dfrac{133,5-27.1}{35,5}=3\)
=> CTHH X: \(AlCl_3\)
2)
\(n_{CO_2}=\dfrac{336:1000}{24,79}=0,014\left(mol\right)\)
\(C+O_2\underrightarrow{t^o}CO_2\)
\(m_{O_2}=0,014.32=0,434\left(g\right)\\ m_C=0,014.12=0,168\left(g\right)\)
\(n_{Al}=\dfrac{27.1000}{27}=1000\left(kmol\right)\)
\(Al_2O_3\xrightarrow[criolic]{đpnc}2Al+3O_2\)
500<------1000 (kmol)
\(m_{Al_2O_3\left(lý.thuyết\right)}=500.102=51000\left(kg\right)\)
H% = 85% => \(m_{Al_2O_3\left(thực.tế\right)}=\dfrac{51000.100\%}{85\%}=60000\left(kg\right)=60\left(tấn\right)\)
Ta có: \(n_P=\dfrac{6,2}{31}=0,2\left(mol\right)\)
PT: \(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)
____0,2__0,25_____0,1 (mol)
⇒ VO2 = 0,25.24,79 = 6,1975 (l)
mP2O5 = 0,1.142 = 14,2 (g)