. Hãy tính độ sâu của đáy biển tại một nơi mà thời gian kể từ lúc tàu phát ra sóng siêu âm đến khi nhận sóng siêu âm phản xạ ngược trở lại là 1,6 giây. Biết vận tốc truyền âm trong nước biển là 1500m/s
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

B
15 tháng 12 2020
Sorry bạn nhìn nhầm đề bài
Bài làm:
Để nghe được tiếng vang thì âm phản xạ cách âm trực tiếp ít nhất 1/15 giây
Vậy khoảng cách tối thiểu là :
\(S=\frac{v.t}{2}=\frac{\frac{340.1}{15}}{2}=\frac{34}{3}\left(m\right)\)

DD
Đoàn Đức Hà
Giáo viên
16 tháng 12 2020
\(f_1=\frac{700}{10}=70\left(Hz\right)\) \(f_2=\frac{300}{6}=50\left(Hz\right)\)
Do \(f_1>f_2\)nên vật thứ nhất phát ra âm cao hơn.

XO
16 tháng 12 2020
Đổi 50 cm = 0,5 m
Vì khoảng cách tử ngọn cây đến mặt nước bằng khoảng cách từ mặt nước đến ảnh của ngọn cây
mà khoảng cách từ đỉnh cây đến mặt nước : 1,2 + 0,5 = 1,7 m
=> Ngọn cây cách ảnh của nó là 1,7 . 2 = 3,4 m
Bài giải
Độ sâu của đáy biển là
2S = V . t
S = V . t/2
S = 1500 .1,6/2
S = 1200 m
Độ sâu của đáy biển là 1200 m